Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 2

Hôm nay bên em nhận được thông báo về chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 2,chậm nộp mất 20 ngày ồi ạ. Vấn đề là bên em trong quý 2 ko phát sinh hoạt động mua bán j (do bên em chưa phát hành hóa đơn) thì em phải lập tờ khai thuế TNDN tạm tính như thế nào và thủ tục nộp phạt phải làm theo những bước nào? Em ko học kế toán những cái này em mù tịt luôn ý. Anh chị nào giúp em với,em cảm ơn ạ

Ðề: Chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 2

Trích dẫn Gửi bởi hanh.vn91
    Hôm nay bên em nhận được thông báo về chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 2,chậm nộp mất 20 ngày ồi ạ. Vấn đề là bên em trong quý 2 ko phát sinh hoạt động mua bán j (do bên em chưa phát hành hóa đơn) thì em phải lập tờ khai thuế TNDN tạm tính như thế nào và thủ tục nộp phạt phải làm theo những bước nào? Em ko học kế toán những cái này em mù tịt luôn ý. Anh chị nào giúp em với,em cảm ơn ạ
    Trên tờ khai 01A/TNDN
    Cột [21] : Để trống do chưa phát sinh doanh thu
    Cột [22] : Các chi phí sản xuất kinh doanh hết bao nhiêu thì điền vào đó.
    Khi nào có quyết định nộp phạt thì ra Ngân hàng nộp tiền

Vậy khi lên chi cục thuế thì ngoài tờ khai thuế TNDN tạm tính ra còn phải chuẩn bị j nữa ko ạ? với chậm nộp như vậy có cách nào để giảm nhẹ mức phạt đi ko?

Bạn nộp trực tiếp à.
    Vác cái tờ khai tạm tính đấy lên thôi, rồi nó sẽ ra QĐ phạt. Nói chung là kiểu j cũng mất nên bạn làm giàu cho nhà nước còn hơn là làm giàu cho cá nhân

Vậy khi lên chi cục thuế thì ngoài tờ khai thuế TNDN tạm tính ra còn phải chuẩn bị j nữa ko ạ? với chậm nộp như vậy có cách nào để giảm nhẹ mức phạt đi ko?

Hôm nay nhận được thông báo thì ngày mai nộp đc ko.Thêm 1 ngày có tính thêm tiền ko ạ.

Ngoài tờ khai phải nộp theo thông báo thì cần chuẩn bị thêm 1.400.000VNĐ để nộp phạt nữa là xong, còn cách để giảm và tránh bị phạt thì sau này cố gắng nộp đầy đủ hồ sơ khai thuế, đúng thời hạn theo quy định (vì đã có thông báo tức là đã có chỉ đạo của lãnh đạo cơ quan thuế nên bạn đừng nghĩ tới cách gì để làm giảm mức phạt, hơn nữa lỗi này cũng không quá nặng)

...
    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định (NĐ 129/2013)
    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp chậm hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.
    2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1, Điều này).
    3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày.
    4. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.
    5. Phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.
    .....

vậy cho em hỏi ở mục 22 em phải cho những chi phí nào vào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi ketoanly
    Ngoài tờ khai phải nộp theo thông báo thì cần chuẩn bị thêm 1.400.000VNĐ để nộp phạt nữa là xong, còn cách để giảm và tránh bị phạt thì sau này cố gắng nộp đầy đủ hồ sơ khai thuế, đúng thời hạn theo quy định (vì đã có thông báo tức là đã có chỉ đạo của lãnh đạo cơ quan thuế nên bạn đừng nghĩ tới cách gì để làm giảm mức phạt, hơn nữa lỗi này cũng không quá nặng)
    bạn ơi, cty mình k phát sinh nghiệp vụ. tháng 8 mới kê khai của tháng 3,4,5,6,7 và thuế TNDN tạm tính quý 1,2. thì sẽ bị nộp phạt bao nhiêu ạ.

Trích dẫn Gửi bởi Hương Xu
    bạn ơi, cty mình k phát sinh nghiệp vụ. tháng 8 mới kê khai của tháng 3,4,5,6,7 và thuế TNDN tạm tính quý 1,2. thì sẽ bị nộp phạt bao nhiêu ạ.
    Bạn tham khảo các mức phạt và tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ quy định tại Nghị định 129/2013 ngày 16/10/2013 và Thông tư 166/2013 ngày 15/112013 để rõ hơn các trường hợp cũng như mức xử phạt!

Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định (TT166/2013)
    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 05 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.
    2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).
    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày.
    4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.
    5. Phạt tiền 2.800.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.600.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.
    6. Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.
    b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp hoặc trường hợp quy định tại Khoản 9 Điều 13 Thông tư này.
    c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp (trừ trường hợp pháp luật có quy định không phải nộp hồ sơ khai thuế).
    d) Nộp hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý quá thời hạn quy định trên 90 ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm.
    7. Thời hạn nộp hồ sơ quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
    8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định Điều này đối với trường hợp người nộp thuế trong thời gian được gia hạn thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế.
    9. Người nộp thuế chậm nộp hồ sơ khai thuế bị xử phạt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều này, nếu dẫn đến chậm nộp tiền thuế thì phải nộp tiền chậm nộp tiền thuế theo quy định tại Điều 106 Luật quản lý thuế và các văn bản quy định chi tiết thi hành Luật này.
    Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo Khoản 1, 2, 3, 4, 5 và Khoản 6 Điều này và tính tiền chậm nộp tiền thuế theo quy định. Cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.