Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

ĐẦU RA TRƯỚC ĐẦU VÀO CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ KO?

Cả nhà ơi cho em hỏi chút, xuất hóa đơn đầu ra rồi , đầu vào lấy về sau thì có được khấu trừ ko , hay là ko đc khấu trừ mà chỉ được trừ vào chi phí hợp lý thôi.
    ví dụ nha: sau khi kiểm kê hàng hóa thì tháng 5/2011 công ty có bán 1 cái máy ABC nhưng chưa có đầu vào , cuối năm mới tổng kết sổ sách và lấy thêm đầu vào. như vậy có đc khấu trừ ko hay chỉ được trừ vào chi phí thôi.
    help me.

theo mình thì sẽ không dc khấu trừ mà còn bị phạt nữa, vì bạn làm gì có hàng đâu mà xuất HĐ như vậy là xuất khống

Ðề: ĐẦU RA TRƯỚC ĐẦU VÀO CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ KO?

ừa đúng là khống , nhưng mà có cách nào lách để ko bị cho vào tội khống ko bạn .

Re: Ðề: ĐẦU RA TRƯỚC ĐẦU VÀO CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ KO?

hjx, cái này là cái riêng của mỗi ng làm kế toán, nếu làm dc phần này có nghĩa là bạn đã vững tay nghề rồi. Hãy tham khảo ý kiến của KTT nha bạn

Ðề: Re: Ðề: ĐẦU RA TRƯỚC ĐẦU VÀO CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ KO?

Trích dẫn Gửi bởi thombg
    hjx, cái này là cái riêng của mỗi ng làm kế toán, nếu làm dc phần này có nghĩa là bạn đã vững tay nghề rồi. Hãy tham khảo ý kiến của ktt nha bạn
    ko vững mí lên đây hỏi mờ , công ty mình ko có kế toán trưởng hức

trường hợp này xẩy ra thường xuyên, nhất là bên thương mại
    xử lý cũng dễ
    quan trọng là mình hiểu đwocj ngiệp vụ

Trích dẫn Gửi bởi kimoanhbn
    bạn làm phiếu nhập trước rùi ghi chú là hóa đơn về sau ngày... là ok
    theo bạn làm như vậy, khi quyết toán thuế bạn sẽ giải thích như nào cho hợp lý đây?

Trích dẫn Gửi bởi tg47012004
    trường hợp này xẩy ra thường xuyên, nhất là bên thương mại
    xử lý cũng dễ
    quan trọng là mình hiểu đwocj ngiệp vụ
    bạn có thể cho ví dụ ko , rồi sử lý xem nào . hic hic chia sẻ kn đê,

Trích dẫn Gửi bởi lehai90bn
    Cả nhà ơi cho em hỏi chút, xuất hóa đơn đầu ra rồi , đầu vào lấy về sau thì có được khấu trừ ko , hay là ko đc khấu trừ mà chỉ được trừ vào chi phí hợp lý thôi.
    ví dụ nha: sau khi kiểm kê hàng hóa thì tháng 5/2011 công ty có bán 1 cái máy ABC nhưng chưa có đầu vào , cuối năm mới tổng kết sổ sách và lấy thêm đầu vào. như vậy có đc khấu trừ ko hay chỉ được trừ vào chi phí thôi.
    help me.
    1. chuyển lùi lại hàng bán của tháng 5 máy tính ABC (nếu có nhiều máy tính ABC trong các tháng) đến tháng 11, 12... vì để thời gian quá lâu từ tháng 5 đến tháng 12 khi mua hàng về mà chưa có hóa đơn thì khó thuyết phục. Làm thủ tục nhập kho - đơn giá ghi tạm tính hay theo đơn giá lần nhập trước, ghi hóa đơn về sau. Nếu làm được thế thì bạn khấu trừ được thuế.
    2. Làm các biên bản đổi chiếu với khách hàng (hay cung cấp thường xuyên máy tính ABC) về giao nhận máy tính,...trong đó ghi thừa ra may tính ABC, trong phần xử lý: đề nghị viết hóa đơn vào lần giao tiếp sau, công nợ thanh toán bù trừ vào lần giao hàng sau,.....

Trích dẫn Gửi bởi tranngocmien
    1. chuyển lùi lại hàng bán của tháng 5 máy tính ABC (nếu có nhiều máy tính ABC trong các tháng) đến tháng 11, 12... vì để thời gian quá lâu từ tháng 5 đến tháng 12 khi mua hàng về mà chưa có hóa đơn thì khó thuyết phục. Làm thủ tục nhập kho - đơn giá ghi tạm tính hay theo đơn giá lần nhập trước, ghi hóa đơn về sau. Nếu làm được thế thì bạn khấu trừ được thuế.
    2. Làm các biên bản đổi chiếu với khách hàng (hay cung cấp thường xuyên máy tính ABC) về giao nhận máy tính,...trong đó ghi thừa ra may tính ABC, trong phần xử lý: đề nghị viết hóa đơn vào lần giao tiếp sau, công nợ thanh toán bù trừ vào lần giao hàng sau,.....
    b giải thik rõ hơn đc không, lùi lại hàng bán nghĩa là ntn, vì hóa đơn đã xuất là tháng 5 rồi, giờ lùi lại là lùi kiểu gì đc ah

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối