Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hóa đơn vận chuyển hàng chia thành nhiều lần

Hi các bạn
    cho mình hỏi một trường hợp như thế này:
    Doanh nghiệp mình viết hóa đơn bán hàng để kho xuất hàng cho khách. Do khối lượng hàng lớn nên khách hàng không lấy được 1 lần mà phải chia thành nhiều xe, đi nhiều lần.
    Mình đem photo hóa đơn và đóng dấu treo công ty, giám đốc ký nháy và ghi chú lên hóa đơn là giao hàng nhiều lần.
    1 xe hàng của mình bị quản lý thị trường bắt tạm giữ vì không có hóa đơn đỏ theo hàng.

Vậy, trường hợp này mình nên giải quyết ra sao?
    Mình vi phạm ở mức độ nào và trong qui định nhà nước có đề cập đến vấn đề này không?
    Có cách nào để hợp thức hóa thực tế yêu cầu công việc như thế này không?

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Ðề: Hóa đơn vận chuyển hàng chia thành nhiều lần

Mình ko có am hiểu nhìu về luật với gì gì . Nhưng theo mình cty bạn làm vậy hoàn toàn hợp lệ mà....Sao mà xe nào cũng có hđ đỏ đc khi mà cũng lần bán hàng mình xuất 1 hđ và k/h chở về = nhìu cont

bên mình nhập khẩu cũng vậy chứ, khi chở hàng từ cửa khẩu về có tới vài cont thì chỉ phô tô vậy thôi . họ cần thì giơ fbạn mang cái HĐ đỏ đó ra vậy là xong mà phải ko

Trích dẫn Gửi bởi phuongelog
    Hi các bạn
    cho mình hỏi một trường hợp như thế này:
    Doanh nghiệp mình viết hóa đơn bán hàng để kho xuất hàng cho khách. Do khối lượng hàng lớn nên khách hàng không lấy được 1 lần mà phải chia thành nhiều xe, đi nhiều lần.
    Mình đem photo hóa đơn và đóng dấu treo công ty, giám đốc ký nháy và ghi chú lên hóa đơn là giao hàng nhiều lần.
    1 xe hàng của mình bị quản lý thị trường bắt tạm giữ vì không có hóa đơn đỏ theo hàng.

Vậy, trường hợp này mình nên giải quyết ra sao?
    Mình vi phạm ở mức độ nào và trong qui định nhà nước có đề cập đến vấn đề này không?
    Có cách nào để hợp thức hóa thực tế yêu cầu công việc như thế này không?

Cảm ơn mọi người rất nhiều.
    Hóa đơn đỏ ko theo xe hàng thì đã có hóa đơn photo và đóng dấu rồi còn j?trong khi cả 10 xe hàng mới xuất chug 1 hóa đơn thì làm thế nào mà xe nào cũng có hóa đơn đỏ dc.TH này bạn chỉ việc trình tờ hóa đơn đỏ,hợp đồng mua bán và nếu cần thiết giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa nữa là ok.Ko có lý do j để phạt trong th này cả. Và lần sau khi bán hàng bên bạn rút kinh nghiẹm xuất hóa đơn cho mỗi lần xuất hàng và mỗi khối lượng hàng trên xe để quản lý thị trường ko có cơ hội bắt chẹt.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Hóa đơn đỏ ko theo xe hàng thì đã có hóa đơn photo và đóng dấu rồi còn j?trong khi cả 10 xe hàng mới xuất chug 1 hóa đơn thì làm thế nào mà xe nào cũng có hóa đơn đỏ dc.TH này bạn chỉ việc trình tờ hóa đơn đỏ,hợp đồng mua bán và nếu cần thiết giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa nữa là ok.Ko có lý do j để phạt trong th này cả. Và lần sau khi bán hàng bên bạn rút kinh nghiẹm xuất hóa đơn cho mỗi lần xuất hàng và mỗi khối lượng hàng trên xe để quản lý thị trường ko có cơ hội bắt chẹt.
    Làm gì phải cần vậy. Giả như cty xuất duy nhất 1 loại hàng nhưng số luợng nhiều. ko lẽ cứ mỗi 1 xe là 1 tờ h đ? họ bắt chẹt thì mình lôi những thứ....mà bạn nói rồi đó ra thì còn bắt chẹt vào đâu đc nữa

Trích dẫn Gửi bởi Mít Ướt
    Làm gì phải cần vậy. Giả như cty xuất duy nhất 1 loại hàng nhưng số luợng nhiều. ko lẽ cứ mỗi 1 xe là 1 tờ h đ? họ bắt chẹt thì mình lôi những thứ....mà bạn nói rồi đó ra thì còn bắt chẹt vào đâu đc nữa
    Vì mua khối lượng lớn hàng hóa nhưng lại vận chuyển nhiều xe hàng trong nhiều thời điểm khác nhau cơ mà. Mình muốn thuận lợi, nhanh chóng thì nên vậy. Cẩn tất vô ấy náy mà bạn, nhỡ vận chuyển hàng thực phẩm, tiêu dùng có hạn sử dụng ngắn mà bị giữ lại cả tuần thì lại khó khăn cho dn đây.

Cảm ơn mọi người đã trả lời nhé! Để tớ tìm hiểu xem vụ việc được giải quyết thế nào rồi tớ trình bày luôn.
    Thật ra tớ nghĩ là việc photo hóa đơn không có ý nghĩa gì với quản lý thị trường hết.
    Bởi vì hóa đơn đỏ là duy nhất, nhưng bản photo thì đầy, kể cả chữ ký con dấu thủ trưởng, ký bao nhiêu thì ký.
    Như vậy thì sẽ không kiểm soát đựoc việc chỉ định hàng hóa duy nhất của hóa đơn. Quản lý thị trường cũng không thể xe nào cũng khám được nên có thể hàng lậu chỉ cần kiếm cái hóa đơn, dùng đi dùng lại hoặc photo tứ tung thì còn gì là kiểm soát nữa.
    Là tớ nghĩ vậy.