Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 46

Quê hương, bạn có nhớ không.....?

Xin phép mọi người, cho tôi được mở đề tài này, dành cho những bạn đang phải xa quê để mưu cầu cuộc sống. Chắc rằng, sau mỗi ngày làm việc căng thẳng sẽ có những giây phút xao lòng khi chợt nhớ về quê hương, nơi mình sinh ra, với những kỷ niệm vui buồn không bao giờ quên được.......
    Nào! Mời các bạn! Hảy nhớ lại những cảm xúc của mình về quê hương với những kỷ niệm lung linh không bao giờ phai nhạt.....

Ðề: Quê hương, bạn có nhớ không.....?

hic hic . DM nhắc đến quê làm tui nhớ nhà quá

Trích dẫn Gửi bởi dongminhkh
    Xin phép mọi người, cho tôi được mở đề tài này, dành cho những bạn đang phải xa quê để mưu cầu cuộc sống. Chắc rằng, sau mỗi ngày làm việc căng thẳng sẽ có những giây phút xao lòng khi chợt nhớ về quê hương, nơi mình sinh ra, với những kỷ niệm vui buồn không bao giờ quên được.......
    Nào! Mời các bạn! Hảy nhớ lại những cảm xúc của mình về quê hương với những kỷ niệm lung linh không bao giờ phai nhạt.....
    Quê hương, quê hương 2 tiếng thân thương vô vàn
    Quê hương là dòng sữa mẹ không bao giờ cạn
    ...............................
    Quê hương nếu ai không nhớ
    Sẽ không lớn nổi thành người...

Ngẩng đầu nhìn trăng sáng
    Cúi đầu nhớ cố hương

CÓ ai xa quê mới hiểu, quê hương là một cái gì đó thiêng liêng trong tâm hồn mỗi con người, quê hương giúp chúng ta lớn lên cùng năm tháng, những cánh diều tuổi thơ nuôi bao ước mơ khát vọng lớn lên làm người của mỗi chúng ta, có ai đã từng đọc bài cố hương của Lỗ Tấn nhà văn Trung quốc sẽ hiểu quê hương là gì? Có ai đã từng hát bài hát quê hương sẽ thấy vị ngọt ngào của quê hương.............

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Quê hương, quê hương 2 tiếng thân thương vô vàn
    Quê hương là dòng sữa mẹ không bao giờ cạn
    ...............................
    Sẽ không lớn nổi thành người...

Ngẩng đầu nhìn trăng sáng
    Cúi đầu nhớ cố hương

CÓ ai xa quê mới hiểu, quê hương là một cái gì đó thiêng liêng trong tâm hồn mỗi con người, quê hương giúp chúng ta lớn lên cùng năm tháng, những cánh diều tuổi thơ nuôi bao ước mơ khát vọng lớn lên làm người của mỗi chúng ta, có ai đã từng đọc bài cố hương của Lỗ Tấn nhà văn Trung quốc sẽ hiểu quê hương là gì? Có ai đã từng hát bài hát quê hương sẽ thấy vị ngọt ngào của quê hương.............

Văn chương lai láng vậy Trường.
    Riêng mình thì 2 câu này là đủ rồi.
    Sẽ không lớn nổi thành người ...

Mình thì được sinh ra ở TP.HCM, nhưng lúc nhỏ có đã có 1 thời gian ở Nha Trang, có được gọi là quê hương ko vậy các bạn??? Nhưng ko hiểu sao mình rất nhớ nơi đó, nhớ từng con đường, nhớ bãi biển, nhớ món bánh canh chả cá,...rất nhiều thứ. Những kỷ niệm từ thời ấu thơ cứ hiện về trong tâm trí mình.

Tôi xa quê đã gần 32 năm rồi, mảnh đất tình người nơi tôi sinh ra thấm đẫm những lo toan khổ cực. Đất Nghệ - với câu chuyện "con cá gỗ" mang đậm chất ưu tư nhưng cũng rất tự hào về tinh thần hiếu học. Ba mươi hai năm xa quê, 5 lần về thăm ngắn ngủi, những tên người, lối ngõ, những kỷ niệm ấu thơ chắc rồi cũng sẽ dần lùi vào quên lãng.
    Có ai đi xa mà không một lần nhớ đến quê, cho dù lúc ra đi bạn chỉ là một thằng nhóc mới 15 tuổi. Cả một khoảng thời gian 15 năm nơi quê nhà cũng đủ để lưu vào đầu óc non nớt đó đầy ắp kỷ niệm. Ngày Tết, phiên chợ quê ngày 30, đám bạn rủ nhau đi xem pháo nổ và cũng để khoe những bộ áo mới tinh tươm với thiên hạ.
    Ký ức tuổi thơ, ký ức quê hương, ai cũng có một nổi niềm. Bạn xa quê mới đây, tôi xa quê từ nhỏ, nhưng tất cả vẫn còn vẹn nguyên một hồn quê bình dị. Tuy vẫn ở trên đất mẹ Việt nam, nhưng vẫn có lúc chạnh lòng của một người xa xứ. Những lúc đêm về nhớ bạn cũ, hay những ngày háo hức đón xuân, vẫn chắc rằng có một góc quê trong đó......

Quê hương, bạn nhớ không . . . ? Mình thì rất nhớ, nhớ đến chết đi được. Nhớ nhà, nhớ cha mẹ, anh chị, nhớ bạn bè thuở tắm mưa, nhớ tùm lum hết. Sống ở miền nam hai mùa mưa nắng mình thèm quá đi cái se lạnh của mùa thu, cái rét cắt da cắt thịt của mùa đông, cái nắng cháy da của mùa hè và cái ám áp của mùa xuân.
    Quê mình nghèo lắm, chỉ gió lào và cát trắng thôi.Vậy mà mình cũng tự hào : " Đi mô cũng nhớ về hà Tĩnh".
    Có ai là người Nghệ Tịnh không? Làm quen nhé !

Thiếu quê hương, ta về đâu??

Quê hương hai tiếng thân thương, ôi sao tui nhớ da diết, nơi ấy có ba có mẹ và có cả những người bạn của tui.
    Quê hương ơi nhớ quá đi thôi. hic'

co ai que o Vinh Long kg vay, tui nguoi Vinh Long day

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối