Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Ðề: hóa đơn đỏ

Trích dẫn Gửi bởi 109109
    em chỉ nghe nói sơ sơ về hóa đơn đỏ nhưng chưa biết nó thế nào ,cách sử dụng và tác dụng ra sau ,xin hướng dẫn cho em !
    Khi nói hoá đơn đỏ nghĩa là ngầm định là hoá đơn VAT là liên 2 giao cho khách cầm về khẳng định có mua hàng.
    Nhưng Hóa đơn đỏ chưa chắc là hóa đơn có VAT, có khi chỉ là hóa đơn bán hàng trực tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi 109109
    em chỉ nghe nói sơ sơ về hóa đơn đỏ nhưng chưa biết nó thế nào ,cách sử dụng và tác dụng ra sau ,xin hướng dẫn cho em !
    * Cách sử dụng hóa đơn đỏ.
    1/.hóa đơn đỏ là hóa đơn đầu ra bán hàng thường hạch toán là
    Nợ TK 131,....
    Có TK 511,333,....

2/. Khi mình mua hàng nó chính là hóa đơn đầu vào của mình và hạch toán Nợ TK 642,....
    Nợ TK 133,
    Có TK 111,112
    * Tác dụng của hóa đơn đỏ nếu là TSCD của cty thì hóa đơn hợp lý thì được coi là chi phí của công ty, có nghĩa là những gì phục vụ cho mục đích của công ty mà có hóa đơn đỏ thì được tính vào chi phí.....
    Chúc bạn làm tốt nhé :cheers1:

Hóa đơn đỏ là một chứng từ chứng minh bạn có mua hàng và bán hàng. Nó cũng là căn cứ để bạn xác định số thuế phải nộp vào ngân sách nhà nước.
    Các anh chị em diễn đàn góp ý thêm cho chủ topic hiểu đi.

Hóa đơn do do Bộ Tài chính phát hành, hay do DN tự in sau khi đã đăng ký mẫu với cơ quan thuế! Liên 2 màu đỏ nên quen gọi là Hóa đơn đỏ! Hóa đơn bán lẻ do người bán lẻ tự in _ không đăng ký với cơ quan thuế- cũng có loại mầu đỏ, bạn nên tránh dùng loại này.
    Cách sử dụng thì mọi người đã nói ở trên rồi đấy!

Ðề: Tác dụng và cách sử dụng hóa đơn đỏ

Trích dẫn Gửi bởi 109109
    Thấy bạn hỏi tớ liền bật cười & nhớ tới một chuyện:

Chả là CQ tớ vẫn phải mua trà theo tháng để uống, mấy tay bán trà chào hàng tớ hỏi:
    -Thế bác có Hđ đỏ ko
    - Có chứ, chỗ tôi thiếu gì

Cuối tháng, thanh toán trả tiền mua trà bác ta liền xòe ra một xấp HĐ bán lẻ mua ngoài chợ, nhưng in màu đỏ ...

Trích dẫn Gửi bởi trung30
    Thấy bạn hỏi tớ liền bật cười & nhớ tới một chuyện:

Chả là CQ tớ vẫn phải mua trà theo tháng để uống, mấy tay bán trà chào hàng tớ hỏi:
    -Thế bác có Hđ đỏ ko
    - Có chứ, chỗ tôi thiếu gì

Cuối tháng, thanh toán trả tiền mua trà bác ta liền xòe ra một xấp HĐ bán lẻ mua ngoài chợ, nhưng in màu đỏ ...
    Đây gọi là tác dụng phụ của hóa đơn đỏ bác ạ, khi nào nói HĐ GTGT màu đỏ thì khi đó mọi chuyện mới rõ ràng :smilielol5: còn nói hóa đơn đỏ không thì có mà em làm được cả đống, cứ in ra là em in trên giấy hồng giấy đỏ = hóa đơn đỏ tuốt :smilielol5:

mình là dân kế toán nên câu hỏi này mình xin trả lời như sau:
    hoá đơn là tên gọi 1 loại chứng từ, có 3 loại hoá đơn là hoá đơn giá trị gia tăng, hoá đơn bán hàng thông thường và hoá đơn bán lẻ. Tất cả những loại hoá đơn trên đều gọi là hoá đơn đỏ vì tất cả những tờ hoá đơn giao cho khách hàng đều có màu đỏ đặc trưng.nên tên thường gọi trong thực tế mọi người thường gọi tắt là hoá đơn đỏ.
    vì hoá đơn giao cho khách hàng có màu đỏ nên tờ hoá đơn giao cho người mua gọi là hoá đơn đỏ. trong quyển hoá đơn cũng có sen kẽ những loại tờ hoá đơn có màu khác như hoá đơn tím và hoá đơn xanh (đối với loại hoá đơn giá trị gia tăng và hoá đơn bán hàng thông thường) và chỉ có tờ hoá đơn đỏ trong quyển hoá đơn bán lẻ.

Trích dẫn Gửi bởi luongvanha
    mình là dân kế toán nên câu hỏi này mình xin trả lời như sau:
    hoá đơn là tên gọi 1 loại chứng từ, có 3 loại hoá đơn là hoá đơn giá trị gia tăng, hoá đơn bán hàng thông thường và hoá đơn bán lẻ. Tất cả những loại hoá đơn trên đều gọi là hoá đơn đỏ vì tất cả những tờ hoá đơn giao cho khách hàng đều có màu đỏ đặc trưng.nên tên thường gọi trong thực tế mọi người thường gọi tắt là hoá đơn đỏ.
    vì hoá đơn giao cho khách hàng có màu đỏ nên tờ hoá đơn giao cho người mua gọi là hoá đơn đỏ. trong quyển hoá đơn cũng có sen kẽ những loại tờ hoá đơn có màu khác như hoá đơn tím và hoá đơn xanh (đối với loại hoá đơn giá trị gia tăng và hoá đơn bán hàng thông thường) và chỉ có tờ hoá đơn đỏ trong quyển hoá đơn bán lẻ.
    chú ý chữ màu đỏ nhé!
    Mình không nghĩ vậy đâu. Vì có những quyển HD bán lẻ đâu có màu đỏ:gaitai::gaitai:
    Mình thấy cách giải thích của -->>>tthquyen là hợp lý đó :lala::lala:các bác cho ý kiến với nha

Trích:
    Khi nói hoá đơn đỏ nghĩa là ngầm định là hoá đơn VAT là liên 2 giao cho khách cầm về khẳng định có mua hàng.
    Nhưng Hóa đơn đỏ chưa chắc là hóa đơn có VAT, có khi chỉ là hóa đơn bán hàng trực tiếp.

nói đến hóa đơn đỏ
    là dân kế toán hoặc những người mua hàng đều hiểu ngay là hpas đơn do bộ tài chính phát hành, nhằm đê kiểm soát thuế, nên tác dụng của nó rất lớn
    nếu bạn là đơn vị bán hàng thì phải xuất hóa đơn, nộp thuế đúng qui định, còn không thì xem như là trốn thuế
    nếu bạn là người mua hàng thì hóa đơn đỏ rất quạn trọng, bạn sẽ được khấu trừ thuế đầu ra

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối