Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chế tạo máy có dc miễn thuế và thuế suất ?

Công ty em mới thành lập có 2 hoạt động vừa sản xuất nước uống đóng chai vừa chế tạo máy ở lĩnh vực sản xuất em dc miễn thuế 2 năm nhưng em k biêế ở lĩnh vực chế tạo máy có dc miễn thuế k? Các anh chị có thể cho em biết thuế suất của 2 loại này là bao nhiêu k ạ, em có đọc luật thuế GTGT nhưng cũng k nắm rõ mình chịu thuế suất bao nhiêu. Monh nhận dc sự giúp đỡ, em cảm ơn rất n`.

Ðề: Chế tạo máy có dc miễn thuế và thuế suất ?

Trích dẫn Gửi bởi Sakura85
    Công ty em mới thành lập có 2 hoạt động vừa sản xuất nước uống đóng chai vừa chế tạo máy ở lĩnh vực sản xuất em dc miễn thuế 2 năm nhưng em k biêế ở lĩnh vực chế tạo máy có dc miễn thuế k? Các anh chị có thể cho em biết thuế suất của 2 loại này là bao nhiêu k ạ, em có đọc luật thuế GTGT nhưng cũng k nắm rõ mình chịu thuế suất bao nhiêu. Monh nhận dc sự giúp đỡ, em cảm ơn rất n`.
    Thuế GTGT không có miễn. Chắc đồng chí nhầm sang thuế TNDN (bạn tham khảo phần E thông tư 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính để xác định điều kiện và mức miễn giảm, thuế suất miễn giảm nhé)

Thuế suất 5% thuế GTGT theo TT 32/2007?TT-BTC:

2.1- Nước sạch phục vụ sản xuất và sinh hoạt do các cơ sở sản xuất, kinh doanh nước khai thác từ nguồn nước tự nhiên cung cấp cho các đối tượng sử dụng nước (trừ nước sạch do các tổ chức, cá nhân tự khai thác ở nông thôn, miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa để phục vụ cho sản xuất và sinh hoạt ở vùng đó không thuộc diện chịu thuế và các loại nước giải khát thuộc nhóm thuế suất 10%).
    2.21- Sản phẩm cơ khí (trừ sản phẩm cơ khí tiêu dùng) bao gồm:
    a- Các loại máy móc, thiết bị như: máy nổ, máy phay, máy tiện, máy bào, máy cán kéo, đột, dập; các loại thiết bị đồng bộ, thiết bị rời, thiết bị đo điện, ổn áp trên 50 KVA, thiết bị đo nước, kết cấu dầm cầu, khung kho và sản phẩm kết cấu bằng kim loại; các loại ô tô (trừ ô tô chịu thuế TTĐ8-), tầu, thuyền các loại, phương tiện vận tải khác; các loại phụ tùng, bán thành phẩm của các loại sản phẩm nói trên làm bằng kim loại (kể cả phụ tùng, bán thành phẩm của ô tô chịu thuế TTĐ8-).
    b- Các loại công cụ sản xuất như máy khoan, máy cơ khí nông nghiệp nhỏ, máy cưa các loại, máy bào, máy tuốt lúa, máy bơm nước có công suất trên 10 m3/h; máy móc, công cụ làm đất và thu hoạch.
    c- Các sản phẩm là công cụ sản xuất nhỏ như: kìm, búa, cưa, đục, xẻng, cuốc, liềm hái, bộ đồ nghề là sản phẩm cơ khí, đinh.

Ðề: Chế tạo máy có dc miễn thuế và thuế suất ?

Em đã đọc phần E thông tư 134 rồi, cty em là cty sản xuâấ mới thành lập thì dc miễn thuế TNDN 2 năm, giảm 50% cho 2 năm nữa. Nhưng em k rõ là chế tạo máy có dc xem là ngành sản xuất k và có dc miễn giảm thuế TNDN k?