Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

hưởng BHXH một lần và BH thất nghiệp

Ðề: hưởng BHXH một lần và BH thất nghiệp

Trách nhiệm của Cty là chốt sổ BHXH cho người lao động.
    Theo quy định thì trong vòng 7 ngày kể từ ngày có quyết định thôi việc thì người lao động phải đăng ký hưởng BHTN thì họ mới giải quyết, quá hạn trên thì sẽ khó khăn về thủ tục và có thể họ từ chối cho người lao động hưởng BHTN.
    Thủ tục hưởng BHTN người lao động phải làm, Cty chỉ tranh thủ chốt sổ cho nhanh chóng để người lao động hoàn thành thủ tục hưởng BHTN đúng thời hạn quy định
    Về hưởng BHXH 1 lần khi nghỉ việc, người lao động cũng phải tự làm, nhưng phải là sau 1 năm kể từ ngày chốt sổ thì mới được.

anh pqhung091965 có thể giải thích giúp e về cái BHTN và cái hưởng 1 lần được không ạ. Nó nghĩa là sao ạ. Vậy khi mình hưởng 1 lần rùi thì khi về hưu tiền lườn hưu có khác gì so với người chưa hưởng cái 1 lần đó không ạ.
    Với e thấy, có người cứ nộp 100% để gửi vào công ty khác để hưởng thai sản ấy ạ. Mà em nghĩ nếu không phải công nhân của công ty mình thì mình làm gì nộp BH cho họ được đúng không anh.
    - em hỏi thêm là Kinh phí công đoàn có bắt buộc không anh, công ty em luơng cơ bản có 1,4 tr; đóng BH lại không có KPCĐ. Như thế có phải là vi phạm không anh? mà e thấy BH cũng chẳng nói gì. Có công ty lại còn không nộp BH nữa, rùi trường hợp làm cho công ty này nhưng nộp BH ở chỗ khác nên công ty này không phải nộp nữa, em chẳng hiểu cái BH này kiểu gì, rắc rối quá, a giải thích giúp e với
    Thanks a nhìu!

Trích dẫn Gửi bởi phuongkt-90
    anh pqhung091965 có thể giải thích giúp e về cái BHTN và cái hưởng 1 lần được không ạ. Nó nghĩa là sao ạ. Vậy khi mình hưởng 1 lần rùi thì khi về hưu tiền lườn hưu có khác gì so với người chưa hưởng cái 1 lần đó không ạ.
    Với e thấy, có người cứ nộp 100% để gửi vào công ty khác để hưởng thai sản ấy ạ. Mà em nghĩ nếu không phải công nhân của công ty mình thì mình làm gì nộp BH cho họ được đúng không anh.
    - em hỏi thêm là Kinh phí công đoàn có bắt buộc không anh, công ty em luơng cơ bản có 1,4 tr; đóng BH lại không có KPCĐ. Như thế có phải là vi phạm không anh? mà e thấy BH cũng chẳng nói gì. Có công ty lại còn không nộp BH nữa, rùi trường hợp làm cho công ty này nhưng nộp BH ở chỗ khác nên công ty này không phải nộp nữa, em chẳng hiểu cái BH này kiểu gì, rắc rối quá, a giải thích giúp e với
    Thanks a nhìu!
    BHTN là khoản mà cơ quan BHXH trợ cấp cho người lao động bị mất việc, tùy vào thời gian tham gia BH của người lao động mà họ được hưởng BHTN từ 3-6 tháng, trợ cấp BHTN sẽ được nhận hàng tháng (khoảng 70-75% lương đóng BH tôi không nhớ lắm) và dừng khi người lđ có việc lại hoặc hết thời gian được trợ cấp.
    BHXH hưởng 1 lần là việc người lao động sau khi nhận quyết định thôi việc và chốt sổ BH mà không có nhu cầu tham gia BH nữa (trong tương lai) thì có quyền yêu cầu cơ quan BH thanh toán 1 lần cho thời gian tham gia BH của mình, theo quy định hiện nay thì sau 1 năm kể từ ngày chốt sổ mới được lấy lại khoản tiền đó. Đối với những người thôi việc do đến tuổi nghỉ hưu thì hoặc là hưởng lương hưu theo luật định hoặc là nhận 1 lần (ôm 1 cục tiền), điều này cũng xảy ra với trường hợp người đã hết tuổi lao động, nghỉ hưu nhưng có thời gian đóng BH không đủ để nhận lương hưu theo luật định thì cũng được giải quyết nhận 1 lần. Như vậy, việc hưởng lương hưu hay nhận 1 lần khi nghỉ việc là quyết định ở người lao động (trong điều kiện có sự lưa chọn).
    Kinh phí công đoàn là quy định bắt buộc phải đóng, nhưng tại các DN (thuần túy tư nhân) hiện nay thì hầu như không đóng với lý do công đoàn cơ sở chẳng có hoạt động gì (nhiều nơi cũng chẳng thành lập cả công đoàn cơ sở luôn, việc ĐK thành lập công đoàn cơ sở cũng chỉ là thủ tục để tham gia BHXH mà thôi) và vì thế cơ quan công đoàn cấp trên cũng không có lý do gì để bắt họ phải nộp cả. (thế là huề cả làng)
    Còn việc làm ở Cty này nhưng tham gia BH ở Cty khác vẫn thường xảy ra, trường hợp này là nhờ đóng hộ ,nhưng người đó phải nộp 100% tiền BH (người này quá dư tiền). Trường hợp này Cty không ghi nhận chi phí của mình là được (trích BH đưa vào CP mà)
    Nếu làm việc ở nhiều Cty thì người lao động có thể lựa chọn nơi tham gia BH nghĩa là chỉ tham gia BH ở 1 nơi thôi còn những nơi khác thì không cần, và những cty không tham gia BH cho những lđ như thế này cũng không bị coi là phạm luật.

hix bạn ơi nếu quá thời gian báo " thất nghiệp " thì người lao động khi tìm được công việc khác và đóng tiếp BH có được cộng dồn cái " thất nghiệp " kia không ???

Trích dẫn Gửi bởi diendanabc
    hix bạn ơi nếu quá thời gian báo " thất nghiệp " thì người lao động khi tìm được công việc khác và đóng tiếp BH có được cộng dồn cái " thất nghiệp " kia không ???
    Nếu quá thời hạn đăng ký hưởng trợ cấp TN theo quy định thì người lao động sẽ không được hưởng trợ cấp TN, và sổ BH vẫn sẽ bảo lưu thời hạn đã tham gia BH của bạn, nếu khi có công việc mới và bạn tiếp tục tham gia BH thì cơ quan BH sẽ cộng dồn thời gian tham gia BH của bạn và "bảo lưu" thời gian tính hưởng trợ cấp TN (nhưng bạn cần lưu ý rằng trong BH thường có câu " tham gia liên tục và/hoặc đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng" và đây lại là điều kiện để hưởng các loại trợ cấp từ BH).
    Nói muộn thì sẽ không được hưởng trợ cấp TN nhưng vẫn có cách giúp người lao động danh chính ngôn thuận hưởng trợ cấp TN đó nhé (qua 1 vài thủ tục nhỏ thôi).

a pqhung091596 oi. neu chua tham du 6 thang thi co cach nao de dc huong ko ah?

Trích dẫn Gửi bởi phuongkt-90
    a pqhung091596 oi. neu chua tham du 6 thang thi co cach nao de dc huong ko ah?
    Điều kiện để được hưởng trợ cấp BHTN là tham gia BH đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng , không đáp ứng điều kiện về thời gian thì chịu thôi, không có cách nào cả. Chờ có việc để tiếp tục đóng BH rồi cộng dồn thời gian lại vậy .