Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Liên đoàn lao động quận xuống doanh nghiệp kiểm tra những gì?

Chuyện là thế này, e vừa nhận được thông báo bên liên đoàn lao động nói sẽ xuống công ty e kiểm tra. Vì mới làm (kế toán trước đã nghỉ) nên e cũng không biết phải bắt đầu từ đâu nữa. Cả nhà ai biết những nội dung dưới đây là gì chỉ giúp e với. Thanks
    Nội dung kiểm tra như sau:
    1. Kế hoạch hoạt động công đoàn cơ sở
    2. sổ quản lý và phát triển đoàn viên
    3. thỏa ước lao động tập thể
    4. Quy trình hoạt động của BCH công đoàn cơ sở
    5. Quy chế phối hợp giau74 BCH Công đoàn cơ sở với ban giám đốc đơn vị
    6. Tình hình thực hiện công tac tài chính đoàn
    7. Những thuận lợi, khó khăn, kiến nghị , đề xuất với Liên đoàn lao động Quận

Ðề: Liên đoàn lao động quận xuống doanh nghiệp kiểm tra những gì?

Năm rồi bên liên đoàn lao động cũng có xuống ktra cty mình,chủ yếu là phong bì bạn ạ.Nó sẽ ktra hợp đồng lao động có đầy đủ ko?Rồi cty mình có tham gia công đoàn ko để nó phạt ý mà.Thì bạn cứ cbi giấy tờ đầy đủ ,....mấy HĐ có hồ sơ xin việc ko??Cty mình nhỏ nên ko có tham gia CĐ nên nó quơ cũng vài mớ đó bạn ạ.

Có cái vụ liên đoàn lao động đ kiểm tra nữa ah? Theo suy nghĩ mình thì chỉ những cty lớn, có số lượng công nhân >30ngời thì mới cần kiểm tra để đảm bảo dn thực hiện đúng nghĩa vụ nhằm bào vệ người lao động thôi chứ nhỉ! Dn nhỏ thì chỉ có đ kiếm chát thôi chứ có j để kiểm tra, số lượng lao động ít lại thường xuyên biến động thì lấy đâu ra hợp đồng rồi công đoàn.

Nội dung kiểm tra thì như mình đã trình bày. Trên đó yêu cầu mình phải nộp 7 thứ trên lên liên đoàn lao động quận. Về thành phần thì có đại diện công đoàn cơ sở và bên liên đoàn lao động quận thì có 6 người sẽ cùng làm việc với đại diện bên mình trong buổi kiểm tra. Bên đó gửi công văn thông báo đầu tháng này sẽ tiến hành kiểm tra mà giờ mình thì mới vô làm nên không biết bắt đầu từ đâu?