Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hỏi về điều kiện tham gia BHXH

Cho mình hỏi nhé, thường thì những người lao động ký hợp đồng lao động chính thức trên 6 tháng cty mới đóng BHXH cho họ, nhưng nếu cty thành lập tháng 1/2010, hợp đồng lao động của nhân viên ai cũng bắt đầu tws tháng 3/2010, thì tính đến nay công ty có đc tham gia đóng BHXH k hay phải đợi đủ 6 tháng ( tức là đến tháng 9 mới đc đóng.
    Cám ơn các bác.

Ðề: Hỏi về điều kiện tham gia BHXH

Trích dẫn Gửi bởi matdep_1801
    Cho mình hỏi nhé, thường thì những người lao động ký hợp đồng lao động chính thức trên 6 tháng cty mới đóng BHXH cho họ, nhưng nếu cty thành lập tháng 1/2010, hợp đồng lao động của nhân viên ai cũng bắt đầu tws tháng 3/2010, thì tính đến nay công ty có đc tham gia đóng BHXH k hay phải đợi đủ 6 tháng ( tức là đến tháng 9 mới đc đóng.
    Cám ơn các bác.
    Theo quy định sau thời hạn 3 tháng kể từ khi ký HĐLĐ cty phải đăng ký tham gia BHXH cho người lao động, đến T6 này bạn phải đăng ký tham gia, để chậm trễ sẽ bị truy thu đó.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Theo quy định sau thời hạn 3 tháng kể từ khi ký HĐLĐ cty phải đăng ký tham gia BHXH cho người lao động, đến T6 này bạn phải đăng ký tham gia, để chậm trễ sẽ bị truy thu đó.
    Nhưng mình nghĩ là phải 6 tháng trở lên mới đăng ký BHXH đc, bạn có văn bản nào cho minh tham khảo đc k?
    Thanks bạn nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi matdep_1801
    Cám ơn các bác.
    Sau khi đã ký HDLD chính thức thì tham gia BH rồi mà bạn.
    Làm gì có quy định đủ 6 tháng hay 7 tháng chứ
    VD:cty tigon thời gian thử việc chỉ 1 tháng,sau 1 tháng thử việc ký HDLD thì đã tham gia BH cho người lao động rồi

Nhưng tigon ak, mình hỏi cô mình làm kê toán trưởng cho 1 cty xây dựng ý, cô ấy bảo nếu người lao động ký hợp đồng dài hạn ( tức là trên 6 tháng) cháu mới làm BH cho họ, còn nếu những ai ký HĐLĐ ngắn hạn ( 3 tháng thui ý ) thì cháu chưa làm vội. Vậy là sao?

theo luật thì 3 tháng là đóng bhxh rồi nếu 6 tháng thì bị truy thu là cái chắc

tuyetanh111: ai chả biết là 3 tháng phải đóng, ngta hỏi về HĐLĐ thời hạn thế nào mới đc đóng mà trả lời đi đâu vậy. nản.
    Thanks bạn Linh_suchuoi nhiều nha.

HĐLĐ trên 3 tháng người SDLĐ phải đóng BHXH cho LNĐ.
    Đối với HĐLĐ dưới 3 tháng thì chưa phải đóng, nhưng nếu như đơn vị bạn cứ 3 tháng lại kí HĐ 1 lần thì không bắt buộc đóng BHXH, NLĐ có thể tự tham gia BHXH dưới hình thức BHXH tự nguyện

Trích dẫn Gửi bởi tikvikcuu
    HĐLĐ trên 3 tháng người SDLĐ phải đóng BHXH cho LNĐ.
    Đối với HĐLĐ dưới 3 tháng thì chưa phải đóng, nhưng nếu như đơn vị bạn cứ 3 tháng lại kí HĐ 1 lần thì không bắt buộc đóng BHXH, NLĐ có thể tự tham gia BHXH dưới hình thức BHXH tự nguyện
    Chỉ ký được hai lần thôi, lần thứ 3 phả ký HĐLĐ có thời hạn hoặc vô hạn.