Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Đăng ký BHXH mới

Ðề: Đăng ký BHXH mới

Honhuy hoi như vậy chưa rõ lắm , nếu thực sự có trường hợp NV kia chỉ mua BHYT thôi mà chư hề tham gia BHXH thì bạn làm BHXH,YT,TN(nếu cty có từ 10 người trở lên) cho họ từ đầu .
    Còn thực tế họ đã tham gia BHXH,YT,TN thì buộc phải trả thẻ , kết sổ rồi mang về Cty mình đóng tiếp như tranthihueda tra loi .

Trường hợp của bạn thì NLD mới đó phải châm dứt HDLD ở cty cũ, có quyết định chấm dứt. Sau đó mới tăng mới bên bạn. Nếu không là vi phạm Luật lao động vì chanh chấp lao động. Do vậy phải có quyết định chấm dứt thì mới báo tăng ở Cty mới. Khi đã tham gia BH mà NLD muốn tham gia BHXH, không tham gia BHYT cũng được, nhưng BHTN là bắt buộc:gatdau:

Trích dẫn Gửi bởi honhuy
    Trường hợp đăng ký BHXH, BHYT, BNTH cho nhân viên mới mà nhân viên đó đã mua BHYT ở đơn vị khác. giờ đăng ký mới cho họ thế nào? (BHXH, BHTN ???)
    Theo mình thì thế này nhé!
    Bạn yêu cầu nhân viên đó nộp sổ BHXH (đã chốt sổ ở cty cũ).
    Sau đó bạn tiến hành lập: Mẫu 03a-TBH (mẫu báo tăng lao động)
    : 01a-TBH (mẫu cấp thẻ BHYT).
    Ngoài ra còn 1 mẫu: 01-TBH (Tờ khai tham gia BH) nữa nhưng do nhân viên đó đã có sổ rồi nên bạn k cần làm mau 64 này nữa.
    Bạn lập 1 mẫu trên mỗi mẫu 3 bản (có ký tên đóng dấu) rồi nộp trên phòng BHXH thế là xong.

Trích dẫn Gửi bởi honhuy
    Trường hợp đăng ký BHXH, BHYT, BNTH cho nhân viên mới mà nhân viên đó đã mua BHYT ở đơn vị khác. giờ đăng ký mới cho họ thế nào? (BHXH, BHTN ???)
    Theo mình thì khi nào thẻ BHYT của người này hết hạn thì bạn bảo người đó không mua nữa mà khi đó sẽ làm thủ tục tham gia tất cả các loại BH bên cty bạn,:votay:

đầu tiên xin cảm ơn tất cả những trả lời của các bạn, nhưng ở đây.nhân viê bên mình là quân nhân xuất ngũ, và đã mua BHYT tại phường đang sinh sống.bây giờ đi làm tại cty mình.thì phải đăng ký thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi honhuy
    đầu tiên xin cảm ơn tất cả những trả lời của các bạn, nhưng ở đây.nhân viê bên mình là quân nhân xuất ngũ, và đã mua BHYT tại phường đang sinh sống.bây giờ đi làm tại cty mình.thì phải đăng ký thế nào?
    Theo mình thì vẫn đăng ký thủ tục bình thường như những người khác nhưng chờ thẻ BHYT đó hết hạn thì sẽ tham gia ở cty cho người này:votay:

Trích dẫn Gửi bởi hannhu
    Trường hợp của bạn thì NLD mới đó phải châm dứt HDLD ở cty cũ, có quyết định chấm dứt. Sau đó mới tăng mới bên bạn. Nếu không là vi phạm Luật lao động vì chanh chấp lao động. Do vậy phải có quyết định chấm dứt thì mới báo tăng ở Cty mới. Khi đã tham gia BH mà NLD muốn tham gia BHXH, không tham gia BHYT cũng được, nhưng BHTN là bắt buộc:gatdau:
    BHTN chi là bắt buộc đối với những lao động ký hợp đồng lao động từ 12 tháng trở lên, và chỉ áp dụng với doanh nghiệp có từ 10 lao động trở lên.

Trích dẫn Gửi bởi honhuy
    Nếu vậy thì bạn chỉ cần đăng ký BHXH thôi, còn BHTN thì nếu đủ tiêu chuẩn thì đăng ký.

Mình có trường hợp này cty mình chuyển địa điểm đến chỗ khác. thì phái đến nơi cty minh ở để đóng BHXH? có cần phải giấy tờ gi ko? có phải về chỗ cũ đóng hay sang chỗ mới đóng

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối