Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trợ cấp BHXH khi thai sản

Cty mình vẫn đóng BH cho một người đến tháng 10 thì chị sinh,cho minh hỏi cách tính trợ cấp BH như thế nào khi chị đó nghỉ làm luôn,và mình muốn hỏi 4 tháng trước khi sinh có miễn giảm đóng BHXH không ?và thủ tục cần nộp những gì ?Mình thanks cả nhà !

Ðề: Trợ cấp BHXH khi thai sản

Cả nhà ơi, mình đang lăn tăn vụ tiền hưởng thai sản (100% lương BHXH trả cho người LĐ, tức là 4 tháng lương CB ấy) thực chất có phải đóng thuế TNCN không nhỉ?

Theo như TT84 thì ghi rất ko cụ thể, không rõ ràng, còn trong luật BHXH thì ghi trợ cấp thai sản 1 lần chỉ bao gồm 2 tháng lương tối thiểu nhà nước quy định thôi. Mình tham khảo bên thuế thì người nói phải nộp, người lại bảo không?

Trích dẫn Gửi bởi nttmh
    Cả nhà ơi, mình đang lăn tăn vụ tiền hưởng thai sản (100% lương BHXH trả cho người LĐ, tức là 4 tháng lương CB ấy) thực chất có phải đóng thuế TNCN không nhỉ?

Theo như TT84 thì ghi rất ko cụ thể, không rõ ràng, còn trong luật BHXH thì ghi trợ cấp thai sản 1 lần chỉ bao gồm 2 tháng lương tối thiểu nhà nước quy định thôi. Mình tham khảo bên thuế thì người nói phải nộp, người lại bảo không?
    Không phải nộp đâu bạn, đã là lương trợ cấp thì sao phải đóng thuế nữa

Cảm ơn mọi người nhé! đọc xong vỡ ra được nhiều thứ trước đây không biết!