Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Ðề: Công ty mới thành lập tham gia đóng BHXH

Trích dẫn Gửi bởi ngothanhmai
    Các bác cho em hỏi: Công ty mình mới thành lập, lao động là khoảng 11 người, có cần làm các thủ tục đóng BHXH ko? Mình thấy giám đốc ko muốn đóng.:love03:
    Sau khi ký hợp đồng, nếu quá 3 tháng mà không đăng ký tham gia BHXH cho người lao động thì sẽ bị truy thu và bị phạt.

Bạn cố gắng thuyết phục giám đốc vì đó là quyền lợi của mọi ng mà. Nếu bạn muốn biết rõ thì bạn nghiên cứu thêm luật bhxh nhe!

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Sau khi ký hợp đồng, nếu quá 3 tháng mà không đăng ký tham gia BHXH cho người lao động thì sẽ bị truy thu và bị phạt.
    Thế cho em hỏi chút ah.Nếu cty chỉ có 4 nhân viên thui vẫn có hợp đồng lao động bình thường nhưng em nghe xếp bảo phải 10 ng trở nên mới cần nộp BHXH có phải thế ko ah?Nên 4 nhân viên này chỉ có lương thui chứ mấy khoản BH thì ko có.

Trích dẫn Gửi bởi ngothanhmai
    Các bác cho em hỏi: Công ty mình mới thành lập, lao động là khoảng 11 người, có cần làm các thủ tục đóng BHXH ko? Mình thấy giám đốc ko muốn đóng.:love03:
    tất nhiên là cần rùi. nếu để lâu bị truy thu. nhưng nếu không dkBHXh thì tiền lương ko được đưa hết vào chi phí đâu

Chào cả nhà
    Minh vừa mới tham gia diễn đàn nên cũng chưa biết sử dụng mới
    Mình đang làm thủ tục cho công ty đăng ký BHXH lần đầu cho nhân viên
    Mình vừa mới làm BHXH cũng chưa biết thủ tục
    Mình ở Ba VÌ - Hà Tây cũ. Giờ minh muốn nộp hệ thống thang bảng lương của DN thì nộp ở địa chỉ nào? Các bạn cho minh xin địa chỉ của nơi đó nhé
    Mình cảm ơn cả nhà

Trích dẫn Gửi bởi Hoa beo
    Thế cho em hỏi chút ah.Nếu cty chỉ có 4 nhân viên thui vẫn có hợp đồng lao động bình thường nhưng em nghe xếp bảo phải 10 ng trở nên mới cần nộp BHXH có phải thế ko ah?Nên 4 nhân viên này chỉ có lương thui chứ mấy khoản BH thì ko có.
    Dù cty có 4 nhân viên nhưng khi đã ký hợp động dài hạn là phải đóng BHXH, BHYT, KPCD (nếu cty có tham gia công đoàn) vậy bạn hãy làm thủ tục tham gia BH cho nhân viên đi bạn nhé.
    Còn từ 10ng trở lên ngoài các BH trên ra bạn còn phải tham gia BHTN nữa đấy.

soa không phải đóng
    nếu giám đốc không muốn thì thôi, nhưng theo luật thì phải đóng. lúc bọn nó phát hiện bị phạt thì giám đốc chịu, cứ yên tâm nếu giám đốc không chịu thì thôi.

Sẳn đây cả nhà cho mình hỏi để làm kế toán trưởng thì ngoài bằng đại học ra còn phải có bằng hay chứng chỉ gì nữa không. Nếu nhận thêm công việc báo cáo thuế ...cho Cty TNHH thì phải kèm theo thủ tục giấy tờ gì để không phải đóng BHXH, ...nữa.

Nếu bạn muốn làm kế tóan trưởng thì phải có chứng chỉ kế tóan trưởng bạn ạ.
    Còn bạn muốn nhận cty về để làm báo cáo thuế thì phải có chứng chỉ hành nghề kt còn nếu bạn làm chui mà thuế phát hiện đc thì sẽ rút bằng ĐH của bạn or cấm bạn làm kế tóan bao nhiêu năm đấy
    Chào bạn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối