Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

khó khăn trong xây dựng

trời ơi, có ai giúp e dc k?e chẳng biết cty e làm ăn sao nữa.e mới vào làm thôi.e làm bên xây dựng
    tháng 10/2011 cty e làm 1 ct giá trị 1tỷ4, đến tháng 05/2012 thì hoàn thành nghiêm thu nhưng đến bây jo e vẫn chưa thấy xuất hóa đơn.hỏi lại sếp thì sếp bảo chưa.jo e mới vào làm e cũng k biết phải xử lý như thế nào nữa.anh chj nào nhiều kinh nghiệm chỉ bảo e với.

Theo mình giở chỉ còn cách làm lại bản nghiệm thu tại thời điểm này và tiến hành xuất hđơn vào t7/2013 thui. Toàn bộ hơp đồng và các giấy tờ chỉnh lại ngày sao cho hợp lý. NHưng mình đnag thắc mắc sao khách hang bên bạn lại ko yêu cầu xuất hđơn nhỉ?????? Coi lại cái này coi, nếu có thể bỏ qua thì khỏi cần xuất hđơn. Còn bạn nếu mún xuất thì làm như cách mình nói ở dòng đầu đó.

Ðề: khó khăn trong xây dựng

giống mình quá...hóng hóng

Ðề: Re: khó khăn trong xây dựng

Đúng đấy như bạn moncoi và nói rõ với Sếp là quy định thời điểm viết hóa đơn nếu ko sử lý sau này sẽ bị phạt. nếu công trình hạc toán ngoài sổ sách thì bỏ qua

Ðề: khó khăn trong xây dựng

Bên mình cũng làm xây dựng, xuất hóa đơn muộn vẫn được mà nhưng bạn phải điều chỉnh thời gian ký kết gữa hai bên trong quyển hồ sơ thanh toán ấy, chỉ cần sưa 1 quyển thôi, để sau này thuế vào kiểm tra thi đưa quyển đấy ra làm căn cứ để giải trình. Chưa xuất hóa đơn vội nếu chưa có kết quả kiểm toán, kết quả kiểm toán mà thấp hơn giá trị quyết toán của mình thì sau phải điều chỉnh doanh thu ốm bạn ạh.
    Bên mình rất ít khi xuất HĐ đúng ngày mà thuế vào thanh tra mấy lần rồi có sao đâu, vẫn lách được

Trích dẫn Gửi bởi moncoi1504
    Theo mình giở chỉ còn cách làm lại bản nghiệm thu tại thời điểm này và tiến hành xuất hđơn vào t7/2013 thui. Toàn bộ hơp đồng và các giấy tờ chỉnh lại ngày sao cho hợp lý. NHưng mình đnag thắc mắc sao khách hang bên bạn lại ko yêu cầu xuất hđơn nhỉ?????? Coi lại cái này coi, nếu có thể bỏ qua thì khỏi cần xuất hđơn. Còn bạn nếu mún xuất thì làm như cách mình nói ở dòng đầu đó.
    mình cũng k rõ nữa vì thời jan đó mình chưa vào làm.nếu jo hỏi lại bên chủ đầu tư muốn xuất hđ thì mình sửa lại hết tất cả biên bản nghiệm thu hả bạn?vì 1 công trình có nhiều biên bản nghiệm thu lắm.mình chưa gặp trường hợp này bao jo.jup mình nha

+Loại công trình cuốn chiếu làm đến đâu nghiệm thu đến đó ( gọi là phân đoạn, nghiệm thu giai đoạn)=> gọi là nghiệm thu giai đoạn thi công, hạng mục nào làm xong nghiệm thu luôn , thanh toán xuất hóa đơn luôn
    Giai đoạn 1: biên bản nghiệm thu giai đoạn 1 + biên bản xác nhận khối lượng giai đoạn 1 + bảng quyết toán khối lượng giai đoạn 1 => xuất hóa đơn tài chính giai đoạn 1
    Giai đoạn 2: biên bản nghiệm thu giai đoạn 2 + biên bản xác nhận khối lượng giai đoạn 2 + bảng quyết toán khối lượng giai đoạn 2 => xuất hóa đơn tài chính giai đoạn 2
    ……………….cho đến khi kết thúc công trình
    => Kết thúc công trình = các giai đoạn cộng lại : biên bản nghiệm thu khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng + biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành + bảng quyết toán khối lượng công trình => xuất hóa đơn tài chính + thanh lý hợp đồng

+ Loại công trình hoàn thành đại cục => tức bên thi công phải thi công xây dựng hết các hạng mục toàn bộ => tiến hành nghiệp thu hoàn thành công trình đưa vào sử dụng
    => Kết thúc công trình : biên bản nghiệm thu khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng + biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành + bảng quyết toán khối lượng công trình => xuất hóa đơn tài chính + thanh lý hợp đồng

Trích dẫn Gửi bởi becoi_bp
    mình cũng k rõ nữa vì thời jan đó mình chưa vào làm.nếu jo hỏi lại bên chủ đầu tư muốn xuất hđ thì mình sửa lại hết tất cả biên bản nghiệm thu hả bạn?vì 1 công trình có nhiều biên bản nghiệm thu lắm.mình chưa gặp trường hợp này bao jo.jup mình nha