Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chi phí tiếp khách trong doanh nghiệp

chào các anh chị trong 4rum kế toán, hôm nay em có câu hỏi liên quan đến chi phí tiếp khách trong doanh nghiệp, mong được các anh chị giúp đỡ.
    câu hỏi: chi phí tiếp khách trong các doanh nghiệp là khác nhau, tùy thuộc vào quy mô hoạt động cũng như lĩnh vực kinh doanh. vậy vì sao chi phí tiếp khách chỉ được chiếm 5 - 10% doanh thu? giả sử công ty a là cty thương mại, có doanh thu là 100 tỷ đồng/ 1 quý. chi phí tiếp khách 13 tỷ đồng, có đầy đủ chứng từ hợp lệ, nhưng theo quy định thì chi phí tiếp khách cty này chỉ chiếm tối đa 10% tức là 10 tỷ, vậy nghiệp vụ này sẽ được xử lý như thế nào? em xin cám ơn !

ðề: chi phí tiếp khách trong doanh nghiệp

mình cũng không rõ là tại sao lại chỉ được 5%-10% nhưng mình nghĩ đó là quy định thui, các cty sẽ tự định mức trong phạm vi đó. còn nếu định khoản thì bạn ghi nợ 642,133/ có 111

k phai chi phi tiep khach chiem 10% doanh thu dau ban
    10% o day la tong chi phi hop lý.

Trích dẫn Gửi bởi hongthuy098
    chào các anh chị trong 4rum kế toán, hôm nay em có câu hỏi liên quan đến chi phí tiếp khách trong doanh nghiệp, mong được các anh chị giúp đỡ.
    câu hỏi: chi phí tiếp khách trong các doanh nghiệp là khác nhau, tùy thuộc vào quy mô hoạt động cũng như lĩnh vực kinh doanh. vậy vì sao chi phí tiếp khách chỉ được chiếm 5 - 10% doanh thu? giả sử công ty a là cty thương mại, có doanh thu là 100 tỷ đồng/ 1 quý. chi phí tiếp khách 13 tỷ đồng, có đầy đủ chứng từ hợp lệ, nhưng theo quy định thì chi phí tiếp khách cty này chỉ chiếm tối đa 10% tức là 10 tỷ, vậy nghiệp vụ này sẽ được xử lý như thế nào? em xin cám ơn !
    chi phí tiếp khách đc 15% tổng chi phí hợp lý đối với cty mới thành lập trong vòng 3 năm, còn 10% tổng chi phí hợp lý với các cty còn lại

như các bạn trên nói đúng đó, nếu công ty bạn mới thành lập thì tổng chi phí hợp lý 15%, 10% là còn lại, cứ thế mà tính thôi
    định khoản là nợ 6422,1331/ có 1111

Trích dẫn Gửi bởi sogoodbye
    như các bạn trên nói đúng đó, nếu công ty bạn mới thành lập thì tổng chi phí hợp lý 15%, 10% là còn lại, cứ thế mà tính thôi
    định khoản là nợ 6422,1331/ có 1111
    đừng quan trong gì cả, đã quy định rõ là chi phí tiếp khách phải chiếm dứoi 10% chi phí hợp lý (trừ giá vốn) vậy cứ thế mà làm, hóa đơn chứng từ hợp lệ, định khoản thì đứng hỏi mà bị ném đá, có thế thôi