Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Cho hỏi tại một Công ty CP chi nhánh, bảng báo cáo kế quả hoat động kinh doanh

anh chi ơi giúp em câu hỏi này nhé, bảng báo cáo hdkqkd, về phần chỉ tiêu "lãi cổ phiếu trên cơ bản" tại một công ty cổ phần chi nhánh thì báo cáo hdkqkd có ghi phần chỉ tiêu đó không vậy. em biết cong ty cp có chi tiêu đó nhưng không biết chi nhánh của công ty cp đó có không.

ðề: cho hỏi tại một công ty cp chi nhánh, bảng báo cáo kế quả hoat động kinh doanh

bạn đối chiếu theo quy định tại chuẩn mực số 30 nhé

01. mục đích của chuẩn mực này là quy định và hướng dẫn các nguyên tắc, phương pháp kế toán trong việc xác định và trình bày lãi trên cổ phiếu nhằm so sánh hiệu quả hoạt động giữa các doanh nghiệp cổ phần trong cùng một kỳ báo cáo và hiệu quả hoạt động của cùng một doanh nghiệp qua các kỳ báo cáo.

02. chuẩn mực này được áp dụng cho việc tính và công bố lãi trên cổ phiếu tại các doanh nghiệp sau:
    - đang có cổ phiếu phổ thông hoặc cổ phiếu phổ thông tiềm năng được giao dịch công khai trên thị trường; và
    - đang trong quá trình phát hành cổ phiếu phổ thông hoặc cổ phiếu phổ thông tiềm năng ra công chúng.

03. trường hợp doanh nghiệp phải lập cả báo cáo tài chính riêng và báo cáo tài chính hợp nhất thì chỉ phải trình bày thông tin về lãi trên cổ phiếu theo quy định của chuẩn mực này trên báo cáo tài chính hợp nhất.

trường hợp doanh nghiệp không phải lập báo cáo tài chính hợp nhất thì chỉ trình bày thông tin về lãi trên cổ phiếu trên báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh riêng của mình.