-
03-05-2013, 07:00 AM #1
Silver member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 170
Kiểm tra giúp mình bài tập kế toán dn này với mình đang cần gấp
đề:
các nghiệp vụ phát sinh tong quý 4 năm n tại 1 doanh nghiệp như sau: (dvt: nghìn đồng)
1. số thế thu nhập tạm phải nộp theo kế hoạch trong quý là 240.000. doanh nghiệp đã nộp bằng chuyển khoản
2. tổng hợp các chỉ tiêu liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh trong quý
- dthu thuần về bán hàng và cc dvu: 240000
- giá vốn hàng tiêu thụ: 1650000
- cp bán hàng: 50000
- cp qldn: 65000
3. tổng hợp các chỉ tiêu liên quan đến hoạt động tài chính
- dthu thuần hđ tài chính: 200000
- cp hoạt động tài chính: 150.000
- cp khác: 80000
5. tạm phân phối lợi nhuận theo kế hoạch trong quý cho quỹ đầu tư pt 30.000, quỹ khen thưởng 20.000, quỹ phúc lợi 20000
6. tổng số phát sinh nợ trong kỳ của tk 8212 > tổng số phát sinh có là 11200
yêu cầu:
1. lập bảng phân phối lợi nhuận trong năm
2. định khoản và phản ánh tình hình trên vào tk biết tổng số chịu thuế trong năm n của dn là 2.850.000, trong đó phải nộp ngân sách về thuế tndn 28%, còn lại được trích quỹ đtpt 50%, quỹ khen thưởing 20%, quỹ phúc lợi 20%, quỹ dự phòng tài chính 20%
3. tài liệu bổ sung
tổng số lợi nhuận đã phân phối theo kế hoạch trong năm n là 2.075.000 trong đó:
- lập quỹ đtpt : 500.000
- lập quỹ khen thưởng: 500.000
- lập quỹ phúc lợi: 1.200.000
- nộp thuế tndn: 950.000
================================================== ================
mình đihnh khoản như sau:
1. -nợ 421: 240000
có 3334: 240000
-nợ 3334: 240000
có 112: 240000
2. lợi nhuận từ hđ = dthu thuần về bán hàng - giá vốn - cp bán hàng - cp qldn
= 2400000-1650000-50000-65000 = 635000
3.ln từ hđ tài chính = dthu hd tài chính - cp hđ tài chính = 200000 - 150000 = 50000
4. ln từ hđ khác = tn khác - cp khác = 45000 - 80000 = -35000
=> tổng lợi nhuận = 635000 + 50000 -35000 = 650000
nợ 911: 650000
có 421: 650000
5. nợ 421: 70000
có 414: 30000
có 4311: 20000
có 4312: 20000
p/s:
mọi người kiểm tra giúp mình xem mình làm đúng chưa và giúp mình định khoản nghiệp vụ 6 vs hướng dẫn mình lập bảng phân phối lơik nhuận với nhé...cảm ơn nhiều lắm ạView more random threads:
- Quản TRị Doanh Nghiệp Business Administration ! có ai có tài liệu môn này không ? giúp với em với?
- mọi người giúp em với....
- [Topic] - Cùng nhau làm bài tập về tính giá thành trong KTTC trường ĐH Thương Mại
- báo cáo tài chính năm 2012
- Bán hàng giao đại lý.........Giúp em với
- Định khoản về thuê hoạt động
- Định khoản chữ T :((
- Hóa đơn thông thường
- Các bạn giúp mình bài tập này với , thi xong rồi mà vẫn ko biết làm :(
- giúp mình tìm đơn giá bình quân chung
-
03-05-2013, 07:00 AM #2
Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
ðề: kiểm tra giúp mình bài tập kế toán dn này với mình đang cần gấp
1,
n 821/ c 3334=240,000
-
n 911/c 821=240,000
-
n 3334/c 112=240,000
2,
-
n 511/c 911=2,400,000
-
n 911/c 632=1,650,000
-
n 911/c 641=50,000( cái này 50,000 hay 500,000)
-
n 911/ c 642=65,000
3,
-
n 515/c 911=200,000
-
n 911/ c 635=150,000
-
n 911/ c 811=80,000
=> lợi nhuận trước thuế=2.400,000+200,000+(45.000 cái này đề bạn ko cho)-1,650,000-50,000-65,000-150,000-80,000=650,000
k/c lãi
n 911/ c 421=650,000
5,
- trích quỹ phúc lợi n 421/c 353(2)=20,000
- khen thưởng n 421/ c 535(1)=20,000
- quỹ đầu tư n 421/ c414=30,000
-
n 911/ c 421=650,000-70,000=580,000
6,
n 821(2)/ c 3334=11,200
- yêu cầu
2,
n 821/ c 3334=2,850,000*28%=798,000
n 421=2,850,000-198,000=2.052.000
-
n 421=
c 414=20%*2,052,000
c 353(1)=
c 353(2)=
c 415=
Theo phong tục của người M’nông, khi đứa trẻ vừa tròn một mùa rẫy (nghĩa là vừa tròn một năm tuổi), cha mẹ đứa trẻ phải tiến hành làm lễ cắt tóc (krah soh) và lễ xỏ tai (chuh tor) cho con mình, nhằm...
Lễ cắt tóc (krah soh) và lễ xỏ tai (chuh tor) cho trẻ sơ sinh của người M’nông