Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

giúp mình mấy bài toán của môn kế toán quản trị với. sắp thi rồi

bài 1: công ty xyz đang nghiên cứu tiến hành sản xuất sản phẩm a theo đơn đặt hàng . chi phí và thu nhập liên quan đến việc sản xuất sản phẩm a như sau:
    biến phí chiếm 55% doanh thu
    chi phí máy móc thiết bị :12.000.000đ
    khấu hao nhà xưởng sản xuất: 9.600.000đ
    chi phí phục vụ cho bộ phận quản lý: 7.785.000đ.
    yêu cầu:
    1)tính doanh thu hòa vốn nêu công ty tiến hành sản xuất theo đơn đặt hàng trên.
    2)nếu giá trị của đơn đặt hàng trên là 80.000.000 thì có nên triển khai đơn đặt hàng không khi tỷ suất lợi nhuận trên doanh thu mong muốn của công ty là 8%.
    bài 2:
    số liệu về tình hình sản xuất và tiêu thụ trong năm nn của 1 doanh nghiệp như sau:
    chỉ tiêu sp a spb
    sản lượng tiêu thụ 7200 9000
    đơn giá bán(1000đ/sp) 50 60
    chi phí nvl trực tiếp 16 20
    chi phí nhân công trực tiếp 14 17
    biến phí sản xuất chung 7 9
    hoa hồng bán hàng 1 2
    biết rằng tổng định phí sản xuất chung là 110.000.000 tổng định phí bán hàng và quản lý doanh nghiệp là 50.000.000
    1)xác định doanh thu hòa vốn của từng sản phẩm và của toàn công ty
    2) lập báo cáo thu nhập theo phương pháp trực tiếp biết định phí sxc, định phí bán hàng và quản lý doanh nghiệp được phân bổ cho các sản phẩm theo doanh thu

---------- post added at 09:20 ---------- previous post was at 08:32 ----------

sao không ai giúp mình hết thê hix hix

---------- post added at 09:25 ---------- previous post was at 09:20 ----------

cái chỗ dính chùm của bài 2 là phân thành 2 cột nhen các bạn. 1 cột là sản phẩm a, cột còn lại là sản phẩm b . sản lượng tiêu thụ 7200 đó là của sản phẩm a; 9000 là của sản phẩm b. tương tụ như vậy đối với mấy cái bên dưới. mình không tách ra được nên bị dính chùm như thế ak. bạn nào giải được thì giải giùm mình với. mình bó tay rồi

ðề: giúp mình mấy bài toán của môn kế toán quản trị với. sắp thi rồi

chào bạn, mình cũng mới học môn nì, theo mình nghĩ thì như nì, bạn xem rùi góp ý mình vs ngen,hihi
    bài 1 mình ko hiểu lắm,hihi
    bài 2 ý, ban đầu mình tính số dư đảm phí bình quân có trọng số waucm=tổng ( số dư đảm phí của mỗi loại nhân với tỷ trọng tương ứng)
    sau đó tính sản lượng hoà vốn = tổng fc chia cho waucm
    có tổng sản lượng hoà vốn rùi phân bổ theo tỷ trọng của mỗi sản phẩm a, b
    có giá của mỗi loại rùi tính ra doanh thu hoà vốn của mỗi loại

mong anh chị giúp đỡ bọn em vs ạh,

cái bài 1 ak bạn. mình có hỏi cô thì cô gợi ý thế này nhưng mình vẫn làm không ra: ở bài 1 cau a) doanh thu - biến phí =số dư đảm phí nên ta có (biến phí / doanh thu) + (số dư đảm phí / doanh thu) =1. cô gợi ý như thế ak nhưng mình vẫn không tìm ra bứơc giải tiếp theo như thế nào. còn bài 2 ak. lấy tổng chi phí nvl + chi phí nhân công + biên phí sản xuất chung + hoa hồng bán hàng là ra biến phí đơn vị phải không bạn? mình nghĩ thế nhưng không chắc lăm hix

ừ, mình cũng nghĩ uvc như bạn zị,hihi
    còn bài 1 tại ngừi ta cho biến phí bằng 55% doanh thu, nhưng mình ko hỉu là doanh thu ở đây có phải là dt hoà vốn ko, nếu là hoà vốn thì tính ra theo gợi ý của bạn,
    còn nếu ko phải dt hoà vốn thì ở đây ko bít tính như nào vì ko có giá bán cũng ko có sản lượng ý,
    mình cũng ko bít nữa,hihi

với lại bài của bạn mình đọc không hiểu gì hết . trọng số waucm là gì vậy. mình không có học cái trọng số này. mà số dư đảm phí của mỗi loại nhân với tỷ trọng tương ứng là mình tính làm sao?mình đâu thấy có số dư đảm phí đâu. bạn ghi rõ số được không. mình học không giỏi môn này cho lắm hixhixx

---------- post added at 09:48 ---------- previous post was at 09:46 ----------

cái chỗ đó là doanh thu hoà vốn rùi đó. nhưng mình không biết bước tiếp theo thì tính như thế nào để ra doanh thu đó

bạn có học cái phần mà phân tích cvp chi phí, sản lượng, lợi nhuận đối vs trường hợp nhìu loại sản phẩm ko, chỗ đó đó,hihi

---------- post added at 09:53 ---------- previous post was at 09:51 ----------

ừ, bạn làm theo cái hướng dẫn của cô là ra lun tại đề có cho biến phí bằng 55% doanh thu ý

Trích dẫn Gửi bởi thanhtam_kt
    ---------- post added at 09:48 ---------- previous post was at 09:46 ----------

[/color]cái chỗ đó là doanh thu hoà vốn rùi đó. nhưng mình không biết bước tiếp theo thì tính như thế nào để ra doanh thu đó

mà mình nghĩ thể thui cũng không biết phải doanh thu hoà vốn không nữa. oi!!! help me. mấy bài này rắc rối quá đi

híc, ko hiểu cái đề lắm, tại ko có cho giá bán làm sao tính ra được sản lượng hoà vốn rùi mới tính dt hoà vốn :chongmat:

Trích dẫn Gửi bởi thanhtam_kt
    mà mình nghĩ thể thui cũng không biết phải doanh thu hoà vốn không nữa. oi!!! help me. mấy bài này rắc rối quá đi

cô mình gợi ý thế này nhưng mình vẫn làm không ra: ở bài 1 cau a) doanh thu - biến phí =số dư đảm phí nên ta có (biến phí / doanh thu) + (số dư đảm phí / doanh thu) =1. mình cũng thấy là lạ là khồng có giá bán. sao tính được nhưng cô mình gợi ý như thế ak

mình tính như nì, bạn coi dùm mình vs ngen,
    biến phí chiếm 55% doanh thu
    chi phí máy móc thiết bị :12.000.000đ
    khấu hao nhà xưởng sản xuất: 9.600.000đ
    chi phí phục vụ cho bộ phận quản lý: 7.785.000đ.
    tr= fc/cmr
    fc=29.385.000
    cmr=1 - uvc/p = 1-0,55=0,45

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối