Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

CẢ NHÀ GIÚP EM 1 TÍ ĐƯỢC KHÔNG?????????????????

e có một nghiệp vụ không biết định khoản và tính số liệu như thế nào cho hợp lyws, nhờ mọi người giúp e.
    nghiệp vụ: mua 5000 sp giá mua chưa vat là 600.000(1.000đ) bao bì đi kèm tính giá riêng là 50.000(1.000đ) tiềng hàng và bao bì thanh toán = chuyển khoản.
    doanh nghiệp chuyển thẳng lô hàng đi xuất khẩu với giá fob bao gồm cả hàng và bao bì là 80.000 usd hàng giao lên thuyền đúng hẹn, tỉ giá là 19,3(1.000đ) nhờ mọi người tính toán và định khoản giúp em

ðề: cả nhà giúp em 1 tí được không?????????????????

thiếu dữ kiện về thuế xk!
    bài này là kiến thức cơ bản, có gì khó đâu bạn!

e quên mất thuế suất thuế xuất khẩu là 20% na kiến thức cơ bản thì e ko nói làm gì nhưng đây là hạch toán ở doanh nghiệp thương mại có giá trị bao bì đi kèm tính giá riêng còn xuất khẩu nó lại gộp giá trị bao bì vào trong giá fob thế ms nói là khó hiểu

---------- post added at 07:06 ---------- previous post was at 05:12 ----------

không ai giúp đc e ah? khó quá thì phải :v

đk giá vốn:
    nợ tk 632 : 600.000
    có tk 331 : 600.000
    cp bao bì:
    nợ tk 641 : 50.000
    có tk 331 : 50.000
    ghi nhận doanh thu
    nợ tk 331 : 80.000 * 19.300
    có tk 511 : 80.000 * 19.300
    nợ tk 511 : 80.000 *19.300*20%
    có tk 3333 : 80.000*19.300*20%

doanh nghiệp này là doanh nghiệp thương mại cho nên hạch toán có đôi chút khác so với doanh nghiệp sản xuất
    cũng tương tự thôi chứ có khác gì đâu b.

bạn hạch toán bao bì như thế là mình biết bạn chưa hiểu về dn thường mại rồi bạn @@ thacsangorg na. bên cạnh đó bạn đua 80.000 usd vào doanh thu 511 cũng chưa chính xác, vì 80.000 này là bao gôm tiền hàng và cả tiền bao bì, đề này nhìn thoạt đầu dễ nhưng không đơn giản như bạn nghĩ đâu

---------- post added at 07:42 ---------- previous post was at 07:40 ----------

dù sao cũng cám ơn bạn vì đã đóng góp ý kiếm cho mình. thank bạn nhiều. số người đọc thì nhiều mà có 1 nmminhf bạn trả lời :-((((

Trích dẫn Gửi bởi xunghedancho
    bạn hạch toán bao bì như thế là mình biết bạn chưa hiểu về dn thường mại rồi bạn @@ thacsangorg na. bên cạnh đó bạn đua 80.000 usd vào doanh thu 511 cũng chưa chính xác, vì 80.000 này là bao gôm tiền hàng và cả tiền bao bì, đề này nhìn thoạt đầu dễ nhưng không đơn giản như bạn nghĩ đâu

---------- post added at 07:42 ---------- previous post was at 07:40 ----------

dù sao cũng cám ơn bạn vì đã đóng góp ý kiếm cho mình. thank bạn nhiều. số người đọc thì nhiều mà có 1 nmminhf bạn trả lời :-((((
    oái, nhầm rùi nhầm roài nhé. điểm danh cái. bạn lập 2 top đúng ko. ghé top kia nha!

hihi thank b nhìu vì mình nghĩ tn thì làm thế ấy lun nak . mình cứ nghĩ bao bì là mình bán kèm hàng hóa mà bao bì xem như chi phí bán hàng hichic
    :ngaytho:

Trích dẫn Gửi bởi thacsangorg
    hihi thank b nhìu vì mình nghĩ tn thì làm thế ấy lun nak . mình cứ nghĩ bao bì là mình bán kèm hàng hóa mà bao bì xem như chi phí bán hàng hichic
    :ngaytho:
    chi phí bao bì luân chuyển mình cho vào 153 nhé. nếu lớn quá thì cho vào 242 để phân bổ nha. cái này thường tháy ở các công ty bia ấy. là chai và cái thùng đựng đó.hihi

uhm ko sao bạn na, dù sao cũng cảm ơn vì bạn đã góp ý

---------- post added at 07:56 ---------- previous post was at 07:53 ----------

phuong-ky bạn đang nói là ở doanh nghiệp sản xuất, công ty bia là dn sản xuất bạn na, còn mình đang nói là doanh nghiệp thương mại thuần túy bạn na, mua đi bán lại thôi

Trích dẫn Gửi bởi phuongkt-90
    chi phí bao bì luân chuyển mình cho vào 153 nhé. nếu lớn quá thì cho vào 242 để phân bổ nha. cái này thường tháy ở các công ty bia ấy. là chai và cái thùng đựng đó.hihi
    b co the dih khoan ra cho moi ng xem dc k?noi nhiu ma chag lam gi ca?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối