Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

ĐỊNH KHOẢN TÀI SẢN CỐ ĐỊNH VÀ KẾT CHUYỂN

mong mọi người giải thích cho em hiểu
    "mua 1 tài sản cố định theo tổng giá thanh toán là 110 (thuế gtgt 10%),đã trả bằng tiền gửi ngân hàng.chi phí vận chuyển là 5 đã chi bằng tiền mặt"
    em định khoản như sau
    nợ tk 211 100+5= 105
    nợ tk 133 10
    có tk 111 5
    có tk 112 110
    mọi người cho ý kiến giúp em,nghiệp vụ em định khoản như vậy là đúng hay sai?vì em thấy có một số trường hợp phải ghi kết chuyển nguồn hình thành tài sản cố định, là trường hợp đã qua lắp đặt chạy thử,hoặc mua tài sản cố định đưa ngay vào sử dụng. em rối quá,

ðề: định khoản tài sản cố định và kết chuyển

dk cua b hinh nhu phai tack ra b ak.vi 2 nv nay chug tu khac nhau b ak

n 211:100
    n 133:10
    c112:110

n 211
    c 111:5
    mih k bit nguon nghah cua viec ket chuyen nguon dau,nh ma theo mih nho neu no dung nguon cua cac quy de mua ts thi ghi tang nguong von kd va giam cac quy tuong ung b ak

Trích dẫn Gửi bởi yeulaitudauq
    "mua 1 tài sản cố định theo tổng giá thanh toán là 110 (thuế gtgt 10%),đã trả bằng tiền gửi ngân hàng.chi phí vận chuyển là 5 đã chi bằng tiền mặt"
    em định khoản như sau
    nợ tk 211 100+5= 105
    nợ tk 133 10
    có tk 111 5
    có tk 112 110
    mọi người cho ý kiến giúp em,nghiệp vụ em định khoản như vậy là đúng hay sai?vì em thấy có một số trường hợp phải ghi kết chuyển nguồn hình thành tài sản cố định, là trường hợp đã qua lắp đặt chạy thử,hoặc mua tài sản cố định đưa ngay vào sử dụng. em rối quá,
    việc lắp đặt , chạy thử thì hầu như xảy ra đối với mọi loại tài sản, không liên quan gì đến bút toán chuyển nguồn.
    khi mua sắm tscđ sử dụng cho hoạt động sxkd mà sử dụng nguồn vốn hay quỹ khác với nguồn vốn kinh doanh thì lúc này bút toán chuyển nguồn được thực hiện.
    nếu không nói gì về chuyển nguồn thì mặc nhiên tscđ đó được mua sắm bằng nv kinh doanh.

theo t ban lam dung roi
    mua ngoai qua lap dat, chay thu thi moi co cho vao tk 241,va but toan ket chuyen nguon

ðề: ðề: định khoản tài sản cố định và kết chuyển

Trích dẫn Gửi bởi hongtran.89
    theo t ban lam dung roi
    mua ngoai qua lap dat, chay thu thi moi co cho vao tk 241,va but toan ket chuyen nguon
    sao lại đưa vào 241 hả bạn? chi phí lắp đặt chạy thử cũng đưa hết vào 211 chứ. giá trị ghi ở 211 là tổng chi phí hình thành tscđ tính đến thời điểm tscđ đó có thể sử dụng.(chạy thử xong mới có thể chắc chắn sd dc chứ) mà kết chuyển nguồn thì liên quan j đến lắp đặt chạy thử nhỉ? bạn giải thích hộ mình cái này dc ko?

ðề: ðề: định khoản tài sản cố định và kết chuyển

Trích dẫn Gửi bởi trang fani
    sao lại đưa vào 241 hả bạn? chi phí lắp đặt chạy thử cũng đưa hết vào 211 chứ. giá trị ghi ở 211 là tổng chi phí hình thành tscđ tính đến thời điểm tscđ đó có thể sử dụng.(chạy thử xong mới có thể chắc chắn sd dc chứ) mà kết chuyển nguồn thì liên quan j đến lắp đặt chạy thử nhỉ? bạn giải thích hộ mình cái này dc ko?
    theo bai nay thi dua vao tk 211
    nhung ban ay dang hoi la th dua tscd vao chi phi chay thu sao lai co but toan kc nguon kia ma
    btkc:
    no tk 241
    co tk 211

dong thoi kc nguon von hinh thanh tscd
    no 414,441,...
    co 411

khác nhau ạ

b lm dung rui ma

bạn làm đúng rồi bạn ạ!

Trích dẫn Gửi bởi yeulaitudauq
    em định khoản như sau
    nợ tk 211 100+5= 105
    nợ tk 133 10
    có tk 111 5
    có tk 112 110
    nếu đề bài không bảo gì thì ko phải kết chuyển gì. còn không thì làm bút toán kết chuyển nguồn
    thân,