Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Dự phòng nợ khó đòi

mọi người ơi, cho mình hỏi 1 chút về việc lập dự phòng. theo các tài liệu có nói việc lập dự phòng nợ khó đòi nhằm bù đắp tổn thất trong năm kế hoạch. vậy tổn thất ở đây cụ thể là như thế nào, nếu có thì nó sẽ được hoạch toán ra sao? mình cảm ơn trước nhe.

ðề: dự phòng nợ khó đòi

Trích dẫn Gửi bởi silly.sheep
    mọi người ơi, cho mình hỏi 1 chút về việc lập dự phòng. theo các tài liệu có nói việc lập dự phòng nợ khó đòi nhằm bù đắp tổn thất trong năm kế hoạch. vậy tổn thất ở đây cụ thể là như thế nào, nếu có thì nó sẽ được hoạch toán ra sao? mình cảm ơn trước nhe.
    dự phòng nợ phải thu khó đòi cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp bạn nhé
    nợ tk 642
    có tk 139
    chi tiết bạn đọc thông tư 228

Trích dẫn Gửi bởi cuongdvc
    dự phòng nợ phải thu khó đòi cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp bạn nhé
    nợ tk 642
    có tk 139
    chi tiết bạn đọc thông tư 228
    cảm ơn a, cái này thì e bik rồi, nhưng e đang muốn hỏi là nếu ta không lập dự phòng thì khoản thiệt hại đó sẽ được ghi nhận vào đâu ấy?

Trích dẫn Gửi bởi silly.sheep
    cảm ơn a, cái này thì e bik rồi, nhưng e đang muốn hỏi là nếu ta không lập dự phòng thì khoản thiệt hại đó sẽ được ghi nhận vào đâu ấy?
    theo quy định bạn phải trích lập, còn không lập dự phòng thì khoản nợ mình ko thu hồi được cứ theo dỗi trên tài khoản 131, nhưng khi có quyết định xóa nợ của ban giám đốc hoặc hội đồng quản trị bạn cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp (còn nếu bạn có lập một số quỹ như quỹ dự phòng tài chính thì lấy từ quỹ đó ra bù đắp cũng được)
    quy định hết trong thông tư 228 mà bạn
    bạn đọc kỹ vào sẽ thấy
    thân,