Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Hỏi: Thứ tự ưu tiên trong thanh toán ở ngân hàng

chào các bạn, mong các bạn cho mình ý kiến nha!

mình có một thắc mắc là , ví dụ như ngày 10/1 ngày thì khách hàng a có các ủy nhiệm thu kèm lệnh chuyển nợ của b vào ngày 5/1, của c ngày 10/1 và nợ vay đến hạn phải trả cho ngân hàng.

đồng thời vào ngày 10/1, có 1 khoản thu vào tài khoản khách hàng a, thì thứ tự trả 3 khoản nợ của khách hàng a này là do thỏa thuận với ngân hàng hay sẽ có văn bản pháp luật điều chỉnh.

mình xin cám ơn

ðề: hỏi: thứ tự ưu tiên trong thanh toán ở ngân hàng

loằng ngoằng thế ,

à, hi,

ý mình là nếu khách hàng bị lệnh chuyển nợ và nợ đến hạn phải trả cho ngân hàng, mà tiền trong tài khoản không đủ thì ngân hàng sẽ ưu tiên thanh toán cái nào trước

Trích dẫn Gửi bởi phammaihuong
    à, hi,

ý mình là nếu khách hàng bị lệnh chuyển nợ và nợ đến hạn phải trả cho ngân hàng, mà tiền trong tài khoản không đủ thì ngân hàng sẽ ưu tiên thanh toán cái nào trước
    hihi ngân hàng luôn cầm đằng chuôi mà thu nợ đến hạn phải trả cho ngân hàng đã.

Trích dẫn Gửi bởi thacsangorg
    hihi ngân hàng luôn cầm đằng chuôi mà thu nợ đến hạn phải trả cho ngân hàng đã.
    đồng ý với bác, ngoại trừ có hợp đồng thấu chi với ngân hàng

giáo trình mình học ghi là thanh toán lệnh chuyển nợ trước rồi mới tới nợ ngân hàng, chỉ tự động thanh toán nợ ngân hàng vào cuối ngày thôi, nếu tài khoản thanh toán còn tiền mà chưa đến cuối ngày thì cũng không được chuyển. mà giáo trình hay sai nên mình không dám chắc.

giáo trình mình học ghi là thanh toán lệnh chuyển nợ trước rồi mới tới nợ ngân hàng, chỉ tự động thanh toán nợ ngân hàng vào cuối ngày thôi, nếu tài khoản thanh toán còn tiền mà chưa đến cuối ngày thì cũng không được chuyển. mà giáo trình hay sai nên mình không dám chắc.
    vậy hả bạn mình ko học về cái này nên cũg không rõ nhưng trên thực tế là vậy lúc đến hạn trả nợ ngân hàng sẽ trích tiền từ tài khoản để thu nợ vì ngân hàng ko dại gì chi trả nợ khác cho khách hàng rồi để mình ôm nợ hết nhỡ trường hợp ko còn tiền lâu thì sao ?
    mà cái này mình ko hiểu nè

khách hàng a có các ủy nhiệm thu kèm lệnh chuyển nợ của b
    ủy nhiệm thu là bên khách hàng b,c nộp vào ngân hàng phục vụ b,c or là ngân hàng phục vụ a để nhờ ngân hàng a thu hộ mà. và ngân hàng ko chịu về sự tranh chấp tiền hàng giữa 2 bên .
    việc xem xét thứ tự chi trả thì có thể đc ngân hàng cân nhắc sự tín nhiệm và sự chắc chắn của

có 1 khoản thu vào tài khoản khách hàng a
    khoản thu này ..để có thể thu nợ trong ngày ...:chetroi:
    cái này theo suy nghĩ của mình nha ..