Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Bán hàng trị giá trên 20 triệu thu bằng tiền mặt

xin chào các bạn!
    đây là lần đầu mình tham gia diễn đàn danketoan mong các bạn giúp đỡ mình nhé! mình có câu hỏi này muốn tham khảo ý kiến các bạn:
    công ty mình có xuất bán hàng cho 1 công ty a trị giá cả thuế là 330 triệu năm 2011. nhân viên công ty a đã mang tiền mặt tới nộp vào tk cho công ty mình. sang năm 2012 này, họ muốn chuyển khoản lại khoản tiền hàng đó qua tk công ty a sang công ty mình để được khấu trừ thuế, và sau đó bên mình sẽ làm phiếu chi tiền mặt trả lại cho họ khoản tiền năm 2011 họ đã thanh toán.
    mình muốn tham khảo ý kiến mọi người xem làm như thế có hợp lý không? cần những giấy tờ gì? với giá trị lớn như thế bên mình trả lại bằng tiền mặt cho công ty a, hay như thế nào?
    cảm ơn mọi người nhiều........

ðề: bán hàng trị giá trên 20 triệu thu bằng tiền mặt

Trích dẫn Gửi bởi keongon
    xin chào các bạn!
    đây là lần đầu mình tham gia diễn đàn danketoan mong các bạn giúp đỡ mình nhé! mình có câu hỏi này muốn tham khảo ý kiến các bạn:
    công ty mình có xuất bán hàng cho 1 công ty a trị giá cả thuế là 330 triệu năm 2011. nhân viên công ty a đã mang tiền mặt tới nộp vào tk cho công ty mình. sang năm 2012 này, họ muốn chuyển khoản lại khoản tiền hàng đó qua tk công ty a sang công ty mình để được khấu trừ thuế, và sau đó bên mình sẽ làm phiếu chi tiền mặt trả lại cho họ khoản tiền năm 2011 họ đã thanh toán.
    mình muốn tham khảo ý kiến mọi người xem làm như thế có hợp lý không? cần những giấy tờ gì? với giá trị lớn như thế bên mình trả lại bằng tiền mặt cho công ty a, hay như thế nào?
    cảm ơn mọi người nhiều........
    mình thấy như vậy hợp lý, không vấn đề gì. bạn có thể lập phiếu chi trả lại cho bên a số tiền 330tr với tên cá nhân đã nộp tiền đó vào tk cty bạn.

cách đó các doanh nghiệp đều làm rất nhiều. nếu trường hợp của công ty bạn đang trong cùng một năm tài chính thì rất đơn giản, bạn chỉ cần xoá bút toán thanh toán bằng tiền mặt và thay vào đó là buuts toán thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng là ok. còn việc trả lại số tiền cho người mua đã chuyển khoản tfhi đó là việc làm ngoài ko phản ánh vào nghiệp vụ kinh tế phát sinh. nhưng trường hợp của bạn mình thấy có một vấn đề là đã chuyển sang năm tài chính mới. như vậy, để hợp thức hoá khoản tiền 330 triệu bằng chuyển khoản thì bạn phải làm bút toán sửa lại bút toán chuyển trả tiền hàng bằng tiền mặt mà bạn đã hạch toán ở năm 2011, đã lên số liệu cụ thể trên báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế cuối năm 2011. tại vì đã sang 1 năm tài chính khác nên khi bạn làm động tác nhận tiền gửi ngân hàng và lại trả lại bằng tiền mặt như trên thì nhìn vào các nghiệp vụ người ta sẽ dễ dàng nhìn thấy ngay là bạn đang giúp người mua khấu trừ thuế khi đã trót thanh toán bằng tiền mặt. tuy nhiên, bạn có thể miễn cưỡng giúp người mua cũng được, vì mình nghĩ cơ quan thuế có thể linh động cho bạn trong trường hợp này. nhưng nhớ là thời gian khi bên mua chuyển khoản phải nằm trong thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng nhé, nếu trong hợp đồng cũ đã ký đã quá hạn thanh toán thì hai bên sẽ phải ký lại hợp đồng mới để thay đổi điều khoản thanh toán cho phù hợp với thời gian chuyển tiền.

chú ý thêm một điều nếu bạn đã trót kê khai thuế rồi, mà thời gian quá 6 tháng thì cũng sẽ ko được khấu trừ khoản đó.

Trích dẫn Gửi bởi hoanggiacorp
    cách đó các doanh nghiệp đều làm rất nhiều. nếu trường hợp của công ty bạn đang trong cùng một năm tài chính thì rất đơn giản, bạn chỉ cần xoá bút toán thanh toán bằng tiền mặt và thay vào đó là buuts toán thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng là ok. còn việc trả lại số tiền cho người mua đã chuyển khoản tfhi đó là việc làm ngoài ko phản ánh vào nghiệp vụ kinh tế phát sinh. nhưng trường hợp của bạn mình thấy có một vấn đề là đã chuyển sang năm tài chính mới. như vậy, để hợp thức hoá khoản tiền 330 triệu bằng chuyển khoản thì bạn phải làm bút toán sửa lại bút toán chuyển trả tiền hàng bằng tiền mặt mà bạn đã hạch toán ở năm 2011, đã lên số liệu cụ thể trên báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế cuối năm 2011. tại vì đã sang 1 năm tài chính khác nên khi bạn làm động tác nhận tiền gửi ngân hàng và lại trả lại bằng tiền mặt như trên thì nhìn vào các nghiệp vụ người ta sẽ dễ dàng nhìn thấy ngay là bạn đang giúp người mua khấu trừ thuế khi đã trót thanh toán bằng tiền mặt. tuy nhiên, bạn có thể miễn cưỡng giúp người mua cũng được, vì mình nghĩ cơ quan thuế có thể linh động cho bạn trong trường hợp này. nhưng nhớ là thời gian khi bên mua chuyển khoản phải nằm trong thời hạn thanh toán ghi trong hợp đồng nhé, nếu trong hợp đồng cũ đã ký đã quá hạn thanh toán thì hai bên sẽ phải ký lại hợp đồng mới để thay đổi điều khoản thanh toán cho phù hợp với thời gian chuyển tiền.
    bạn nói đúng nhưng mình xin bổ sung. mình nghĩ nếu vài triệu hay vài chục triệu thì điều chỉnh trong năm 2012 được nhưng hơn 300tr là số tiền lớn, nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến bctc năm 2011 nhất là nó lại là tiền mặt chứ không phải là chi phí. vì vậy điều chỉnh trong năm nay thì kg đúng với chuẩn mực 29(điều chỉnh hồi tố và phi hồi tố)

cả nhà ơi cho mình hỏi chút.
    mình mới phát hiện ra năm ngoái kế toán cũ viết hóa đơn trên 20tr thanh toán bằng tiềm mặt .kế toán cũng làm bút toán thanh toán = tm mà theo như quyết định là 20tr phải thanh toán = tgnh như trường hợp của mình như thế thì giờf xử lý làm sao.
    khi quyết toán thuế thì khoản này sẽ bị phạt như thế nào

---------- post added at 06:21 ---------- previous post was at 06:12 ----------

với mua hàng hóa trên 20 triêu nhưng định khoản nợ 156/ có 111
    nợ 133/có 111
    mình ko biết có lên điều chỉnh lại bây giờ ko vì nó sẽ liên quan tới báo cáo tài chính nữa
    mà để thì cũng ko được

hóa đơn bán ra mà bạn, bên cty của bạn có ảnh hưởng gì đâu, thanh toán qua ngân hàng đối với hóa đơn trên 20triệu là không được khấu trừ đối với hóa đơn mua vào, còn bạn bán ra dù sao bạn vẫn phải nộp thuế mà.

Trích dẫn Gửi bởi becon89
    cả nhà ơi cho mình hỏi chút.
    mình mới phát hiện ra năm ngoái kế toán cũ viết hóa đơn trên 20tr thanh toán bằng tiềm mặt .kế toán cũng làm bút toán thanh toán = tm mà theo như quyết định là 20tr phải thanh toán = tgnh như trường hợp của mình như thế thì giờf xử lý làm sao.
    khi quyết toán thuế thì khoản này sẽ bị phạt như thế nào

---------- post added at 06:21 ---------- previous post was at 06:12 ----------

với mua hàng hóa trên 20 triêu nhưng định khoản nợ 156/ có 111
    nợ 133/có 111
    mình ko biết có lên điều chỉnh lại bây giờ ko vì nó sẽ liên quan tới báo cáo tài chính nữa
    mà để thì cũng ko được
    ờ trường hợp đầu là bên bạn xuất hđ trên 20 tr nhưng người mua thanh toán bằng tiền mặt, cái này chỉ bên mua không được khấu trừ thuế đầu vào, bên bán không sao cả.
    còn trường hợp bạn mua trên 20tr mà không thanh toán bằng chuyển khoản bạn kiểm tra lại có trên cùng một hđ, cùng ngày không nếu nghiệp vụ này thực sự sai thì bạn nên điều chỉnh lại.

tờ hóa đơn mua vào 20 triệu và bạn hạch toán như vậy có nghĩa là thanh toán bằng tiền mặt, bạn phải nói rõ là tờ hóa đơn đó giá trị chính xác bao nhiêu, nếu nó chỉ có 20 mấy triệu thì thôi, bạn cứ để vậy, điều chỉnh làm gì, quyết toán thuế chỉ không được khấu trừ có khoảng hơn 2triệu thuế gtgt, còn nếu số tiền nhiều thì bạn xử lý giống cách bên trên đó. và điều chỉnh vào năm hiện tại là được rồi, dù có ảnh hưởng đến tiền mặt và công nợ nhưng nếu công ty nhỏ đâu có kiểm toán gì đâu mà sợ.

mua hàng trên 20tr thì tách hóa đơn ra, mỗi cái hóa đơn dưới 20tr là được

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối