Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

kính chào mọi người. mong mọi người chỉ bảo.
    em ko biết rõ lắm về khoản khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập cho kế toán làm thuê như thế nào?
    -nếu người đó có mst rồi thì khi trả lương dn trừ 10%, còn nếu người đó chưa có mst thì dn trừ 20% có phải vậy không hả mọi người?
    và khoản trừ 10 hay 20% đó dn mình thu lại và nộp cho cục thuế khi nào? cuối năm hay vào cuối tháng?

ðề: khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập như thế nào?

chào buổi sáng, chúc ngày mới tốt lành.
    sao hok ai giúp mình giải quyết thắc mắc vậy nè. mọi người đi đâu cả roài, huhu.

Trích dẫn Gửi bởi kimbinh093
    kính chào mọi người. mong mọi người chỉ bảo.
    em ko biết rõ lắm về khoản khấu trừ tại nguồn khi trả thu nhập cho kế toán làm thuê như thế nào?
    -nếu người đó có mst rồi thì khi trả lương dn trừ 10%, còn nếu người đó chưa có mst thì dn trừ 20% có phải vậy không hả mọi người?
    và khoản trừ 10 hay 20% đó dn mình thu lại và nộp cho cục thuế khi nào? cuối năm hay vào cuối tháng?
    khấu trừ tại nguồn: tổ chức hoặc cá nhân khi trả một khoản thu nhập chịu thuế tncn cho một cá nhân nào đó thì khấu trừ thuế tncn của người đó để nộp vào ngân sách nhà nước.
    tiền lương do doanh nghiệp trả cho người lao động thì doanh nghiệp phải khấu trừ thuế tncn để nộp vào ngân sách nhà nước.
    tiền lương trả cho người lao động có ký hợp đồng lao động từ trên 3 tháng thì khấu trừ theo biểu thuế suất luỹ tiến đối với thu nhập tính thuế (thu nhập tính thuế = tiền lương + thu nhập khác - 4triệu - gia cảnh - các khoản được miễn).
    tiền lương trả cho người lao động vãng lai, ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% đối với mỗi khoản trả từ 500 ngàn đồng trở lên.

cho em hỏi nếu em muốn viết bài mới thì em phải làm sao?