Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

HĐLĐ với nhân viên thời vụ

chào cả nhà. cả nhà cho em hỏi là công ty em làm bên quảng cáo, mỗi năm phải thuê rất nhiều nhân viên thời vụ đi phát tờ rơi...nên số tiền chi ra cho những nhân viên này rất nhiều. họ chỉ làm khoảng trong 1tuần trong một năm có rất nhiều lần thuê nhân viên như thế. hôm bữa chị quản lý thuế gọi em lên bảo giờ em phải làm lại hđlđ không bên thuế sẽ truy thu 10% trên tổng số tiền đã cho cho nhân viên thời vụ( thuế thu nhập cá nhân ). theo em được biết thì đến hiện nay tháng 5/2009 bên thuế vẫn chưa quyết định thu thuế thu nhập cá nhân. theo anh chị bây giờ em phải xử lý như thế nào với trường hợp này. em chân thành cảm ơn

ðề: hđlđ với nhân viên thời vụ

đối với mỗi lần trả thu nhập theo tháng hoặc theo vụ việc,mức chi trả trên 500.000/người/tháng cho người không có hợp đồng lao động hoặc hợp đồng dứơi 3 tháng thì đơn vị trả thu nhập sẽ khấu trừ 10% trên thu nhập trả cho lao động.
    e xem lại đã trả thù lao trên mức 500.000 chưa?.
    hiện tại khoản thu thuế tncn này vẫn đang tạm hoãn thu đến hết 31/5/2009.
    mà theo mình biết thì bên bạn làm về lĩnh vực quảng cáo tiếp thị,có rất nhiều nhân viên có thể đi làm để kiếm thêm.tình hình nhân sự thay đổi thương xuyên,tháng có việc,tháng không có việc.do đó nếu người nào có mức thu nhập trên 500.000/tháng thì vẫn phải thực hiện viiệc kê khai khâu trừ đối với những trường hợp đó.

có người trả đến 3tr lận mà ko thu lại 10% hay 20% gì cả nếu bây giờ bên thuế mà bắt nộp thì hơi bị nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi thuynga172
    có người trả đến 3tr lận mà ko thu lại 10% hay 20% gì cả nếu bây giờ bên thuế mà bắt nộp thì hơi bị nhiều.
    hiện tại mình chưa khấu trừ đối với hảon thu nhập này đến hết 31/5 mà.mình chỉ kê khai khấu trừ thôi.nhưng bạn phải có phô tô cmtnd và hộ khẩu của người đó để sau này nếu có bị truy thu mà người ta không tới nộp thì có quan thuế có trách nhiệm truy thu.
    mà cungã chưa chắc là sẽ truy thu 5 tháng đầu năm đâu.bạn cứ yên tâm đi

tốt nhất bạn nên làm hợp đồng lao động thời vụ cho họ thi hơn tránh khấu trừ 10% với người có mã số thuế và 20 % với người ko có mã số thuế đối với khoản phải trả từ 500k trở lên, chứ thuế tncn chỉ tạm hoãn thôi không có nghĩa là ko thực hiện. còn việc thuê ngoài chỉ nếu chỉ phô tô chứng mình thư vào yêu cầu họ ký vào giấy chi tiền chỉ làm với các trường hợp thuê ngoài phải trả tiền dười 500k một lần thôi

Trích dẫn Gửi bởi thuynga172
    chào cả nhà. cả nhà cho em hỏi là công ty em làm bên quảng cáo, mỗi năm phải thuê rất nhiều nhân viên thời vụ đi phát tờ rơi...nên số tiền chi ra cho những nhân viên này rất nhiều. họ chỉ làm khoảng trong 1tuần trong một năm có rất nhiều lần thuê nhân viên như thế. hôm bữa chị quản lý thuế gọi em lên bảo giờ em phải làm lại hđlđ không bên thuế sẽ truy thu 10% trên tổng số tiền đã cho cho nhân viên thời vụ( thuế thu nhập cá nhân ). theo em được biết thì đến hiện nay tháng 5/2009 bên thuế vẫn chưa quyết định thu thuế thu nhập cá nhân. theo anh chị bây giờ em phải xử lý như thế nào với trường hợp này. em chân thành cảm ơn
    công ty mình là công ty may nhân viên biến động cũng rất là nhiều mình hiện tại chỉ có ký hợp đồng cho khoảng 40 nhân viên thôi còn lại mình ký hợp đồng lao động tạm thời ( thời vụ đó) sau đó làm thoả ước lao động tập thể nộp lên sld. phần lương đó bạn mới được đưa vào chi phí hợp lý

các công ty quảng cáo sử dụng các lao động thời vụ. 1 tuần hoặc 1,2 tháng. về mặt kế toán tài chính, công ty bạn vẫn đưa vào chi phí lương mà cũng không phải nộp bhxh, nếu như bạn cứ làm nhiều như vậy trong nhiều kỳ, thì sẽ có nhiều vẫn đề để cơ quan thuế nghi vấn rằng bạn đã trốn thuế, cũng không loại trừ bạn đưa khống vào chi phí lương nhân viên. bất cứ bạn thuế ai làm việc, ngoài khoản lương bạn trả cho họ thì bạn đã phải trích lập dự phòng 1 khoản 10% của số tiền đó.
    hihi

Trích dẫn Gửi bởi tiepvfa
    các công ty quảng cáo sử dụng các lao động thời vụ. 1 tuần hoặc 1,2 tháng. về mặt kế toán tài chính, công ty bạn vẫn đưa vào chi phí lương mà cũng không phải nộp bhxh, nếu như bạn cứ làm nhiều như vậy trong nhiều kỳ, thì sẽ có nhiều vẫn đề để cơ quan thuế nghi vấn rằng bạn đã trốn thuế, cũng không loại trừ bạn đưa khống vào chi phí lương nhân viên. bất cứ bạn thuế ai làm việc, ngoài khoản lương bạn trả cho họ thì bạn đã phải trích lập dự phòng 1 khoản 10% của số tiền đó.
    hihi
    cái này là dự phòng về cái gì vậy anh/chị ??? nó có được hướng dẫn tại vb pháp luật nào ko ???

:cry7: cho mình hỏi vậy khi mình ký hợp đồng thuê nhân công thời vụ với 1 người (tổ trưởng) để làm việc cho mình theo khối lượng công việc, nhân công họ tự lo và khi thanh toán lương thì bên mình chỉ thanh toán cho 1 người ký hợp đồng và họ sẽ tự chi trả lương cho người người còn lại trong tổ của họ. và dĩ nghiên số tiền đó sẽ lớn, nếu như vậy để tính theo bảng luỹ tiến thuế tncn mình sẽ tính như thế nào??? :cry7: