Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: HĐ thời vụ

HĐ thời vụ

:ibbanana:chào tất cả các bạn!!
    mình tên là vân, là thành viên mới của cả nhà.
    mình có vấn đề đang thắc mắc, muốn nhờ các bạn chỉ dẫn dùm.
    bạn mình làm hợp đồng 3 tháng với 1 cty lớn (làm theo thời vụ). như vậy bạn ấy có quyền nghĩ trước không vậy, báo trước với cty bao nhiêu ngày. và bạn ấy có phải chịu thuế tn cá nhân ko. cám ơn mọi người nhiều lắm. mong các bạn trả lời.

ðề: hđ thời vụ

nghỉ trước thời hạn ghi trong hđ thì phải có sự thoả thuận giữa người sdung lao động và người lao động (trừ khi bạn nghỉ giữa tháng ko nhận lương thì may ra người ta sẽ ko truy cứu)
    ký hđ làm theo thời vụ thì ko phải đóng thuế tncn bạn nhá

làm theo thời vụ hay chính thức phải báo trước với cty để cty tìm người thay và bàn giao công việc do đó mà thời gian tùy vào công việc của bạn đang làm .

Trích dẫn Gửi bởi haiauo2000
    nghỉ trước thời hạn ghi trong hđ thì phải có sự thoả thuận giữa người sdung lao động và người lao động (trừ khi bạn nghỉ giữa tháng ko nhận lương thì may ra người ta sẽ ko truy cứu)
    theo mình biết thì vẫn phải đóng thuế tncn theo quy định hiện hành nếu thu nhập trên 5,000,000 bạn àh.

theo mình dù là hợp đồng thời vụ thì bạn vẫn phải báo trước cho công ty 30 ngày theo luật định thôi.nếu thu nhập cao thì vẫn đóng thuế thôi.mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm luật lao động cho chắc

Trích dẫn Gửi bởi girl_de_nhat
    :ibbanana:chào tất cả các bạn!!
    mình tên là vân, là thành viên mới của cả nhà.
    mình có vấn đề đang thắc mắc, muốn nhờ các bạn chỉ dẫn dùm.
    bạn mình làm hợp đồng 3 tháng với 1 cty lớn (làm theo thời vụ). như vậy bạn ấy có quyền nghĩ trước không vậy, báo trước với cty bao nhiêu ngày. và bạn ấy có phải chịu thuế tn cá nhân ko. cám ơn mọi người nhiều lắm. mong các bạn trả lời.
    hihi bạn vui tính thế, nếu bạn ký hợp đồng lao động thời vụ thì bạn cũng thuộc quyền quản lý của dn, việc bạn của bạn tự ý nghỉ việc thì nếu cty đó có quy đinh khi bạn nghỉ việc phải thông báo trước bao nhiêu ngày thì bạn của bạn đã sai bạn có thể tham khảo luật lao động mình xin trích bạn đọc chổ này nhé tại
    điều 37
    1- người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:
    a) không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;
    b) không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng;
    c) bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;
    d) bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;
    đ) được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;
    e) người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc.
    2- khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
    a) đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b và c: ít nhất ba ngày;
    b) đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất ba mươi ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ một năm đến ba năm; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm;
    c) đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại điều 112 của bộ luật này.
    3- người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

về câu hỏi thứ 2 mình trả lời như sau: đối với tiền lương trả cho người lao động theo hợp đồng ngắn hạn, hợp đồng thời vụ thì nếu thu nhập tính tổng cộng 1 năm tn không vượt quá 60 tr(tính trung bình mỗi tháng không vượt quá 5 triệu) thì không phải đóng thuế tncn mà dn kia sẽ làm công văn gửi cơ quan thuế nhờ hướng dẫn.

Trích dẫn Gửi bởi tiahyvong
    theo mình biết thì vẫn phải đóng thuế tncn theo quy định hiện hành nếu thu nhập trên 5,000,000 bạn àh.
    tán thành quan điểm này.dù hd thời vụ hay gì nữa thf cứ thu nhập > 5tr là phải nộp thuế tncn nếu ko thì :dapghe:

:happy3:cám ơn các bạn nhiều lắm. mình còn ít kinh nghiệm, nếu có gì thắc mắc, mình cần được sự trợ giúp của các bạn. thân.b]

Trích dẫn Gửi bởi haiauo2000
    nếu phát sinh thu nhập lớn hơn 5 tr thì đóng thuế tncn nhé haiau
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    nếu phát sinh thu nhập lớn hơn 5 tr thì đóng thuế tncn nhé haiau
    thân chào
    cho em hỏi chút. nếu doanh nghiệp đóng thúe thu nhập cá nhân cho nhân viên trong công ty , rồi sau đó trừ vào lương ra số tiền còn lại để trả nhân viên, vậy cái khoản đóng thuế thu nhập cá nhân kia thì có phải hạch toán k? hạch toán như thế nào ??
    thank!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối