Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Lương đong BHXH và lương tren HDLD

mình muốn hỏi theo như bhxh quy định tiền lương nộp bhxh là tiền lương thực lãnh của người lao động.
    nhưng hiện nay các cty không làm như thế mà tiền lương nộp bhxh là lương cb + phụ cấp.
    nhưng ở cty mình ngoài lương cb+phụ cấp ( xăng, điện thoại, cơm trưa, chức vụ) còn có khoản thu nhập của người lao động, ví dụ như: các nhân viên kinh doanh nếu bán được hàng thì được hoa hồng 2%/ doanh số bán ra, có tháng thì họ bán được ds nhiều, tháng thí ít..như vậy tiền hoa hồng mỗi tháng mà cty trả cho họ cũng tháng ít tháng nhiều.
    nếu đóng bhxh theo lương thực lãnh thì làm sao? ( vì mỗi tháng người lao động nhận 1 mức lương khác nhau )
    tóm lại làm thế nào đ1ung nhất mà co lợi cho dn?vì nếu đóng bh theo thực lãnh thì mức đóng cao quá.
    nếu đóng theo lcb+phụ cấp thí giữa lương để hạch toám vào cp để tính thuế và nộp bhxh có khác như thế sau này quyết toán có ổn không?

rất mong nhậh được sự giúp đỡ của các bạn

ðề: lương đong bhxh và lương tren hdld

cty bạn có quy chế lương thì lương đóng bhxh là lương cb + phụ cấp. theo mình thì khoản xăng xe, đt bạn đưa vào trợ cấp. vì đưa vào trợ cấp thì khoản này sẽ không tính vào lương đóng bhxh. lương hạch toán vào cp và lương đóng bhxh khác nhau là bình thường. không có vấn đề gì đâu bạn

Trích dẫn Gửi bởi trang_suntec
    mình muốn hỏi theo như bhxh quy định tiền lương nộp bhxh là tiền lương thực lãnh của người lao động.
    nhưng hiện nay các cty không làm như thế mà tiền lương nộp bhxh là lương cb + phụ cấp.
    nhưng ở cty mình ngoài lương cb+phụ cấp ( xăng, điện thoại, cơm trưa, chức vụ) còn có khoản thu nhập của người lao động, ví dụ như: các nhân viên kinh doanh nếu bán được hàng thì được hoa hồng 2%/ doanh số bán ra, có tháng thì họ bán được ds nhiều, tháng thí ít..như vậy tiền hoa hồng mỗi tháng mà cty trả cho họ cũng tháng ít tháng nhiều.
    nếu đóng bhxh theo lương thực lãnh thì làm sao? ( vì mỗi tháng người lao động nhận 1 mức lương khác nhau )
    tóm lại làm thế nào đ1ung nhất mà co lợi cho dn?vì nếu đóng bh theo thực lãnh thì mức đóng cao quá.
    nếu đóng theo lcb+phụ cấp thí giữa lương để hạch toám vào cp để tính thuế và nộp bhxh có khác như thế sau này quyết toán có ổn không?

rất mong nhậh được sự giúp đỡ của các bạn
    trước hết mình khuyên bạn nên đọc lại tất cả các bài trong mục kế toán tiền lương. dạng như bài này đã trả lời rồi.
    mình xin trả lời để bạn rõ :
    lương để đóng bhxh&yt là lương cơ bản được ghi trên hợp đồng lao động.
    lương thực trả thì ko có liên quan gì đến bhxh&yt. nếu cty bạn có công đoàn thì tiền kinh phí công đoàn bạn mới phải nộp 2% theo lương thực trả.
    thân !

hnl ,đồng ý với pác hiền triết về điều này.:ibbanana::cheers1: