Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

CP lương tháng 13 hạch toán vào CP tháng 12 có đúng ko?

bên mình quy định mỗi lao động làm việc tại cty >6tháng dc nhận 1 tháng lương thứ 13(lương cơ bản ko bao gồm các khoản phụ cấp),làm chưa đủ 6 tháng thì nhận dc 1/2 tháng lương cơ bản) và khoản tiền này dc nhận vào cùng lần vói lương tháng 12.mình hạch toán cp lương tháng 12 và 13 vào tháng 12 có dc ko?mấy năm trc mình cũng làm vậy.

ðề: cp lương tháng 13 hạch toán vào cp tháng 12 có đúng ko?

mình cũng muốn hỏi 1 câu liên quan tới tháng lương 13: nếu thưởng 2 tháng lương thì chỉ đc đưa 1 tháng vào cp, còn tháng còn lại pải trích từ quỹ khen thưởng pải ko các pác?

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    bên mình quy định mỗi lao động làm việc tại cty >6tháng dc nhận 1 tháng lương thứ 13(lương cơ bản ko bao gồm các khoản phụ cấp),làm chưa đủ 6 tháng thì nhận dc 1/2 tháng lương cơ bản) và khoản tiền này dc nhận vào cùng lần vói lương tháng 12.mình hạch toán cp lương tháng 12 và 13 vào tháng 12 có dc ko?mấy năm trc mình cũng làm vậy.
    tổng cục thuế đã có công văn số 3734 về việc hạch toán khoản lương tháng 13 vào chi phí hợp lý cho doanh nghiệp. theo công văn này, các khoản tiền lương chi trả thực tế cho người lao động (bao gồm cả lương tháng 13 và các khoản tiền lương bổ sung) sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu các khoản lương này được qui định cụ thể (bao gồm mức tiền và điều kiện hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, đồng thời cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quĩ lương phải trả trong năm, căn cứ vào phương pháp xây dựng tổng quĩ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp.

Trích dẫn Gửi bởi truongthon
    tổng cục thuế đã có công văn số 3734 về việc hạch toán khoản lương tháng 13 vào chi phí hợp lý cho doanh nghiệp. theo công văn này, các khoản tiền lương chi trả thực tế cho người lao động (bao gồm cả lương tháng 13 và các khoản tiền lương bổ sung) sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu các khoản lương này được qui định cụ thể (bao gồm mức tiền và điều kiện hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, đồng thời cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quĩ lương phải trả trong năm, căn cứ vào phương pháp xây dựng tổng quĩ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp.
    từ đầu năm 2008 đến nay cct ko nhận đăng ký tổng quỹ lương của dn mà truongthon.chỉ căn cứ vào hợp đồng lao động để xác định mức lưong và các khoản phụ cấp thôi chứ.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    chi phí lương tháng 13 của năm nào thì hạch toán vào cp của năm đó. quỹ lương phải trả trong năm ko phải đăng kỹ nữa.

Trích dẫn Gửi bởi phuoc1811
    chi phí lương tháng 13 của năm nào thì hạch toán vào cp của năm đó.
    điều này có quy định cụ thể ở văn bản nào không bạn? hàng năm, mãi đến tết âm lịch (khoảng tháng 2 năm sau) công ty mình mới có quyết định thưởng cho nhân viên, và mình biết khá nhiều dn nhỏ cũng làm như vậy. vậy thì làm sao có thể đưa chi phí lương tháng 13 vào đúng năm tài chính bi giờ nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi hong duyen
    mình cũng muốn hỏi 1 câu liên quan tới tháng lương 13: nếu thưởng 2 tháng lương thì chỉ đc đưa 1 tháng vào cp, còn tháng còn lại pải trích từ quỹ khen thưởng pải ko các pác?
    nếu cty mình có quỹ khen thưởng thì mới trích chứ còn không thì đưa vào chi phí hết

nghĩ cho cùng lương tháng 13 cho vào năm nào là ở kế toán chứ ai vì tết âm lịch bao giờ cũng trước thời hạn nộp bctc mà

theo mình nghĩ, mình có thể đưa lương thưởng tháng 13 năm 2009 vào tk 335 ( chi phí trích trước) để tính thuế thu nhập chịu thuế được ko các bạn??? vì trên sổ sách bây giờ là tháng 02 năm 2010 rồi mà?

Trích dẫn Gửi bởi do anh tuan
    theo mình nghĩ, mình có thể đưa lương thưởng tháng 13 năm 2009 vào tk 335 ( chi phí trích trước) để tính thuế thu nhập chịu thuế được ko các bạn??? vì trên sổ sách bây giờ là tháng 02 năm 2010 rồi mà?
    tài khoản nào cũng được bạn à: 334,335,338 ... đều được cả.
    bởi vì thực tế ngày bạn định khoản là sau ngày 31/12 (nhưng trước ngày lập bctc).

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối