Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

tăng nguồn vốn kinh doanh từ cổ tức

Công ty mình là công ty cổ phần, vừa rồi Đại hội đồng cổ đông thống nhất năm 2007 chỉ chia cổ tức 20% trên LN thôi phần còn lại khoảng 20% nữa sẽ chuyển vào quỹ phát triển kinh doanh để bổ sung vốn( sửa luôn điều lệ), chuyển là chuyển nguyên khối tiền đó luôn, lúc đó vốn sẽ tăng lên nhưng tất cả các cổ đông đều như nhau không được ghi tăng cổ phần trên cổ phiếu, số cổ phiếu sở hữu vẫn y vậy, như vậy về phương diện hạch toán thì mình biết làm nhưng hiện tại mình không biết thủ tục cần có trong quá trình tăng vốn đó gồm những gì? hiện tại kế toán trưởng chỉ đưa mình mỗi cái biên bản họp Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua sữa đổi điều lệ mà thôi, mà lấy cổ tức để tăng vốn chung chung như thế liệu có ổn không ? tất cả là quyết định từ HĐQT mình thấy nó soa ấy ?hông biết đường nửa? bạn nào có kinh nghiệp trong công ty cổ phần giúp mình với

Ðề: tăng nguồn vốn kinh doanh từ cổ tức

Bạn xem Thông Tư này ở mục:
    5. Đăng ký thay đổi vốn đầu tư ban đầu, vốn điều lệ
    xem có giúp được gì cho bạn không nhé!

Thân bạn.

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    Công ty mình là công ty cổ phần, vừa rồi Đại hội đồng cổ đông thống nhất năm 2007 chỉ chia cổ tức 20% trên LN thôi phần còn lại khoảng 20% nữa sẽ chuyển vào quỹ phát triển kinh doanh để bổ sung vốn( sửa luôn điều lệ), chuyển là chuyển nguyên khối tiền đó luôn, lúc đó vốn sẽ tăng lên nhưng tất cả các cổ đông đều như nhau không được ghi tăng cổ phần trên cổ phiếu, số cổ phiếu sở hữu vẫn y vậy, như vậy về phương diện hạch toán thì mình biết làm nhưng hiện tại mình không biết thủ tục cần có trong quá trình tăng vốn đó gồm những gì? hiện tại kế toán trưởng chỉ đưa mình mỗi cái biên bản họp Đại hội đồng cổ đông biểu quyết thông qua sữa đổi điều lệ mà thôi, mà lấy cổ tức để tăng vốn chung chung như thế liệu có ổn không ? tất cả là quyết định từ HĐQT mình thấy nó soa ấy ?hông biết đường nửa? bạn nào có kinh nghiệp trong công ty cổ phần giúp mình với
    CHào bạn.
    Tôi cũng đã từng làm trong công ty cổ phần.
    Bạn cần có quyết định chủ tịch hội đồng quản trị về việc chia lợi nhuận, trích quỹ cộng với biên bản họp là được rồi.

Bác ơi! chỉ thế em biết đâu mà lần thông tư này là thông tư nào pác

Xem Thông Tư tui share xem nào! mục 5 nhỏ có đề cập.
    Thân bạn.

http://www.mpi.gov.vn/vbqppl-MPI.aspx?Lang=4&mabai=1805

xin lỗi quên đưa link híc híc.

Bac oi em khong thay cai link nao de download ve het i !!!

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    ..., như vậy về phương diện hạch toán thì mình biết làm ..., mà lấy cổ tức để tăng vốn chung chung như thế liệu có ổn không ?
    Bác cho em hỏi :
    1. Bác hạch toán như thế nào ?
    2. Cổ tức dùng để tăng vốn mà cổ phiếu không đổi thì nó nằm ở đâu ạ ?

À! em nói rỏ cái này bác Kuki xem có cao kiến gì không nhá, số là ở chổ em theo điều lệ là trích cổ tức bằng 40%/LN sau thuế, nhưng năm 2007 đại hội đồng cổ đông thống nhất sửa điều lệ xuống còn 20% số 20% còn lại chuyển sang quỹ đầu tư phát triển, thì số chuyển sang quỹ đầu tư đó được bổ sung vốn, chính em cũng ngạc nhiên với cách làm này, em đang không biết làm sao và hạch toán thế này
    Nợ 3388/có 414
    nợ 414/có 411
    nguyên khối không tăng cho bât kỳ ai, chỉ có nguồn vốn tăng và chủ tịch HĐQT trả lời trước đại hội là làm như thế vô tình giá trị cổ phiếu trên tay các cổ đông đã tăng lên rồi, vì tăng vốn mà, một câu trả lời rất chung vì vốn tăng chung, em không biết làm sao nữa

Trích dẫn Gửi bởi coccon
    À! em nói rỏ cái này bác Kuki xem có cao kiến gì không nhá, số là ở chổ em theo điều lệ là trích cổ tức bằng 40%/LN sau thuế, nhưng năm 2007 đại hội đồng cổ đông thống nhất sửa điều lệ xuống còn 20% số 20% còn lại chuyển sang quỹ đầu tư phát triển, thì số chuyển sang quỹ đầu tư đó được bổ sung vốn, chính em cũng ngạc nhiên với cách làm này, em đang không biết làm sao và hạch toán thế này
    Nợ 3388/có 414
    nợ 414/có 411
    nguyên khối không tăng cho bât kỳ ai, chỉ có nguồn vốn tăng và chủ tịch HĐQT trả lời trước đại hội là làm như thế vô tình giá trị cổ phiếu trên tay các cổ đông đã tăng lên rồi, vì tăng vốn mà, một câu trả lời rất chung vì vốn tăng chung, em không biết làm sao nữa
    Thưa bác coccon, em thì nghĩ thế này ?
    1. Theo bác viết thì phải là " tăng vốn kinh doanh từ lợi nhuận chưa phân phối "
    2. Vậy hạch toán sẽ là
    Có 3388
    Nợ 421 20% cổ tức .
    Có 414
    Nợ 421 20% giữ lại .
    Việc này bình thường như chuyện thường ngày ở huyện .
    3. Em xin có ý kiến thêm : nếu bác tăng vốn điều lệ thì phải tăng vốn góp ( cái này mới đụng chạm 411 nè ). Mà đã tăng em này thì phải ảnh hưởng đến số cổ phần hoặc mệnh giá .
    Hổng biết có đúng không nữa ????:happy3:

Thì đó, sếp của em định mang hết cái 414 đó sang 411 và đang ký lại vốn điều lệ đó, tại vì công ty mình mới cổ phần 2 năm nên mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, nói thật hiện tại nguồn vốn trên 411 đã cao hơn vốn điều lệ gấp 4 lần rồi nên sếp em sẻ đăng ký cho đúng lại, em không biết có sai gì không, mà sếp hỏi em em hỏng biết hỏi ai, vì ở đây công ty cổ phần ít lắm mà họ cũng chưa làm thế bao giờ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối