Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Thiếu chi phí tính giá thành

Công ty mình sx về tem, nhãn. Quý vừa qua mình bị thiếu phần mực in ko cho vào tính giá thành được vì không có hóa đơn. Vậy phần tính giá thành sản phẩm mà ko có chi phí mực in như vậy khi quyết toán thuế cơ quan thuế có chấp nhận cho mình ko? Cám ơn các bạn !

Ðề: Thiếu chi phí tính giá thành

Thuế chỉ quan tâm chi phí có hợp lý hok, có trốn doanh thu hok, có hóa đơn hok.... bạn tính giá thành ntn là chuyện của bạn, bạn hok tính chi phí mua mực in vì không có hóa đơn --> giá thành giảm --> doanh thu tăng --> nộp thuế nhiều.
    Bạn mua mực có nhiều hok mà sao hok có hóa đơn thế? nếu không có thì bạn đi ngoại giao 5% là có hóa đơn thôi mà

Mình nghĩ bạn nên kiếm HĐ mà đưa vào vì mực in là NVL chính của cty bạn mà. Nhưng mà không có mực sao cty bạn vẫn in dc nhỉ? Nếu số lượng tem in ra ít thì có thể lý giải mua mực k có hóa đơn, còn nhiều thì thếu sẽ nghi ngờ ngay. Mình nghĩ bạn đi kiếm HĐ đữa vào là hợp lý nhất.

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    Thuế chỉ quan tâm chi phí có hợp lý hok, có trốn doanh thu hok, có hóa đơn hok.... bạn tính giá thành ntn là chuyện của bạn, bạn hok tính chi phí mua mực in vì không có hóa đơn --> giá thành giảm --> doanh thu tăng --> nộp thuế nhiều.
    Bạn mua mực có nhiều hok mà sao hok có hóa đơn thế? nếu không có thì bạn đi ngoại giao 5% là có hóa đơn thôi mà
    Bây giờ lấy đâu ra 5% hả bạn? Tớ vừa hỏi thử mấy chỗ cao quá trời luôn, híc! Bạn có chỗ nào thân quen giơi thiệu cho mình với!
    Thanks!:JFBQ00220070528A:

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:40 PM ----------

Trích dẫn Gửi bởi izita
    Mình nghĩ bạn nên kiếm HĐ mà đưa vào vì mực in là NVL chính của cty bạn mà. Nhưng mà không có mực sao cty bạn vẫn in dc nhỉ? Nếu số lượng tem in ra ít thì có thể lý giải mua mực k có hóa đơn, còn nhiều thì thếu sẽ nghi ngờ ngay. Mình nghĩ bạn đi kiếm HĐ đữa vào là hợp lý nhất.
    Minh cũng bit thế, ko fai là cty ko có mực mà vì mực cty mình ko có hóa đơn, khổ thế đấy.

Bạn mua mực gì? mình chỉ chỗ cho bạn mua. Bên mình xài mực tàu pha sẵn, hiếm zậy mà mình vẫn kiếm được hóa đơn á. Chỉ có điều chỗ đó là cửa hàng, hóa đơn bán hàng trực tiếp chứ hok phải hóa đơn GTGT nha bạn

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    Bạn mua mực gì? mình chỉ chỗ cho bạn mua. Bên mình xài mực tàu pha sẵn, hiếm zậy mà mình vẫn kiếm được hóa đơn á. Chỉ có điều chỗ đó là cửa hàng, hóa đơn bán hàng trực tiếp chứ hok phải hóa đơn GTGT nha bạn
    Ko có hóa đơn GTGT a? Híc! Mấy sếp cụ nhà tớ thì lại đòi hỏi fai GTGT cơ, chán wa đi mất.
    Bên mình dùng mực UV là chủ yếu bạn ạ

Trích dẫn Gửi bởi kimquy2001
    Công ty mình sx về tem, nhãn. Quý vừa qua mình bị thiếu phần mực in ko cho vào tính giá thành được vì không có hóa đơn. Vậy phần tính giá thành sản phẩm mà ko có chi phí mực in như vậy khi quyết toán thuế cơ quan thuế có chấp nhận cho mình ko? Cám ơn các bạn !
    Thuế sẻ không xem chi phí cảu bạn có dủ hay ko mà chỉ xem, chi phí của bạn có hợp lý ko.
    bạn thiếu mực in nhwn vậy sẻ ảnh hưởng tới giá thành bán ra của bạn.
    bạn nghỉ sao?

Trích dẫn Gửi bởi thuynhung020
    Thuế sẻ không xem chi phí cảu bạn có dủ hay ko mà chỉ xem, chi phí của bạn có hợp lý ko.
    bạn thiếu mực in nhwn vậy sẻ ảnh hưởng tới giá thành bán ra của bạn.
    bạn nghỉ sao?
    Mình biết chứ, nhưng dù sao cũng đc sếp chấp nhận rồi, vì cái đó phần chính vẫn là do nhà quản lý, họ chấp nhận thì mình làm theo.

Theo mình thuế họ không để ý xem đầu vào có đủ hay không. Quan trọng là khi tính giá vốn hàng bán bạn có đưa chi phí mực in vào, như vậy sẽ hợp lý và làm giảm thuế TNDN.

Các bạn giúp mình với , năm 2008 đến nay công ty mình gia công và sản xuất các mặt hàng cơ khí nhưng không thực hiện tính giá thành cho từng sản phẩm , đến cuối tháng mới tập hợp hết chi phí rồi đưa vào TK 632 , đến nay cơ quan thuế kiểm tra bắt mình lập thẻ tính giá thành cho từng loại sản phẩm mà cty đã gia công và sản xuất , chị kế toán trước đã nghỉ việc nên mình không biết phải làm như thế nào . Giúp mình tháo gỡ vấn đề này với . Chỉ còn 1 tuần nữa là thuế kiểm tra rồi.Cảm ơn nhiều nhiều.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối