Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: Điều chỉnh BCTC?

Điều chỉnh BCTC?

Hi cả nhà.
    Em có vấn đề sau :
    Công ty em hàng năm vẫn thường thuế kế toán ngoài làm BCTC, vì thế nên không theo dõi chính xác đuợc tình hình phát sinh của công ty.Em thấy trong BCTC quỹ tiền măt của cty năm nào cũng còn tồn là hơn 2tỷ đồng nhưng thực tế cty chỉ có mấy triệu TM thôi.Xếp em nói cái đó chắc mọi năm chị Kế toán làm sai và năm nay phải điều chỉnh lại cho đúng với thực tế.:confuse1:
    Cả nhà làm ơn chỉ giúp e cách điều chỉnh lại BCTC như thế nào với a.
    Rất mong được sự chia sẻ kinh ngiệm từ các bac...

Thanks

Ðề: Giúp em Điều chỉnh BCTC

Cái này đâu phải là điều chỉnh BCTC ?

Chứ bác Bao bảo em fải làm thế nào bi giờ.Chỉ nói không thế thôi sao?
    Vì tiên đó ghi vào trong bảng cân đối kế toán năm ngoái rồi và nộp số liệu đó lên cơ quan thuế rùi mà.
    Chỉ giúp em cách giải quyết đi.Xin đa tạ

Số liệu trên BCTC năm ngoái không cần sửa.
    Quan trọng là sổ sách năm nay thế nào mà thôi.
    Trộn xào nấu nướng thêm gia vị thế nào là do đầu bếp chứ em.
    Miễn sao TK111 trên sổ đúng với quĩ thực tế là ổn mà.

Trích dẫn Gửi bởi thuthuykt342
    Hi cả nhà.
    Em có vấn đề sau :
    Công ty em hàng năm vẫn thường thuế kế toán ngoài làm BCTC, vì thế nên không theo dõi chính xác đuợc tình hình phát sinh của công ty.Em thấy trong BCTC quỹ tiền măt của cty năm nào cũng còn tồn là hơn 2tỷ đồng nhưng thực tế cty chỉ có mấy triệu TM thôi.Xếp em nói cái đó chắc mọi năm chị Kế toán làm sai và năm nay phải điều chỉnh lại cho đúng với thực tế.:confuse1:
    Cả nhà làm ơn chỉ giúp e cách điều chỉnh lại BCTC như thế nào với a.
    Rất mong được sự chia sẻ kinh ngiệm từ các bac...

Thanks
    hi,
    Một công ty mà tiền mặt tồn quỹ cuối năm hơn 2 tỷ đồng là có vấn đề rùi em ạh, lúc này không ai để tiền mặt tồn quỹ nhiều vậy đâu.
    Giờ em coi lại phần công nợ phải trả khách hàng hay các khoản phải trả khác thử xem coi có đúng thực tế không. Có thể số dư công nợ thực tế ít nhưng trên sổ sách còn nhiều thì em ra các phiếu chi trả cho người cung cấp trong năm nay đi ( BCTC năm trước giờ không sửa được nửa). Còn nếu không em coi lại phần thu tiền những năm trước xem coi nguồn thu từ đâu, có nhầm lẫn gì không

Thân

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Số liệu trên BCTC năm ngoái không cần sửa.
    Quan trọng là sổ sách năm nay thế nào mà thôi.
    Trộn xào nấu nướng thêm gia vị thế nào là do đầu bếp chứ em.
    Miễn sao TK111 trên sổ đúng với quĩ thực tế là ổn mà.
    A Bao à.
    Như a nói thì ko bít em phải thêm bao nhiu gia vị vào nữa thì mới tạm đủ khẩu vị đây?
    Cty nhỏ xíu mà số tiền đơn vị là tỷ đồng mà.:helpsmilie:

A Bao à.
    Như a nói thì ko bít em phải thêm bao nhiu gia vị vào nữa thì mới tạm đủ khẩu vị đây?
    Cty nhỏ xíu mà số tiền đơn vị là tỷ đồng mà.:helpsmilie:
    Muốn biết thêm bao nhiêu gia vị thì em phải xem món ăn của em nó phức tạp hay đơn giản, cần xử lý thế nào ??
    Lý do tại sao sổ sách lại chênh lệch với quĩ thực tế như vậy.
    Tìm được nguyên nhân thì sẽ có cách xử lý thích hợp

VD: Các khoản phải trả thực tế đã trả chưa ? Có thể đã trả mà không đưa vào sổ dẫn đến quĩ thực tế nhỏ hơn sổ

Tốt nhất: Lôi đầu ông kiểm toán ra bắt ông í giải trình là ổn nhất. Vì ổng lên báo cáo mà

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    hi,
    Một công ty mà tiền mặt tồn quỹ cuối năm hơn 2 tỷ đồng là có vấn đề rùi em ạh, lúc này không ai để tiền mặt tồn quỹ nhiều vậy đâu.
    Giờ em coi lại phần công nợ phải trả khách hàng hay các khoản phải trả khác thử xem coi có đúng thực tế không. Có thể số dư công nợ thực tế ít nhưng trên sổ sách còn nhiều thì em ra các phiếu chi trả cho người cung cấp trong năm nay đi ( BCTC năm trước giờ không sửa được nửa). Còn nếu không em coi lại phần thu tiền những năm trước xem coi nguồn thu từ đâu, có nhầm lẫn gì không

Thân
    Em thực hiện theo bạn này là đúng đấy. Cái quan trọng là rà soát lại những công nợ phải thu và phải trả cho đúng với thực tế.

Lôi đầu ông kiểm toán ra bắt ông í giải trình là ổn nhất. Vì ổng lên báo cáo mà

Trích dẫn Gửi bởi ktvien
    Em thực hiện theo bạn này là đúng đấy. Cái quan trọng là rà soát lại những công nợ phải thu và phải trả cho đúng với thực tế.
    Thư1:cty e ko co kiểm toán
    Thứ 2:Số liệu sai tu mấy năm rồi mà Chứng từ gốc cty thì ko còn nữa.

Lôi đầu ông kiểm toán ra bắt ông í giải trình là ổn nhất. Vì ổng lên báo cáo mà

Thư1:cty e ko co kiểm toán
    Thứ 2:Số liệu sai tu mấy năm rồi mà Chứng từ gốc cty thì ko còn nữa.
    :confuse1:Chứng từ gốc không còn nữa là sao? ý em nói là hoá đơn đỏ không còn nữa hả? thế là nguy đấy, em biết nếu chứng từ gốc bị mất là sẽ bị phạt và truy thu thuế nếu cty không chứng minh các khoản chi phí đó. Cái này phải làm việc ngay với người làm kế toán cũ và bảo họ giao nộp đầy đủ tất cả các chứng từ phát sinh khi nay.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối