Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

các lỗi thường gặp trong kế toán!!

em có một tình huống như sau ko biết các pác nào tìm gia giải pháp tốt nhất: em có một HĐ đầu vào ngày 17/12 và hoá đơn xuất ra vào ngày 20/12! nhưng do quá trình tiến hành nội bộ cung cấp muộn HĐ đầu vào trong khi đó bộ phận nhập kho đã ghi đến ngày 28/12? vậy bây giờ các bác giải quyết sao?cho em một lời khuyên! mong các bác góp ý khiến và đưa ra những tình huống mà mình đã gặp để anh em cùng giải quyết! xin chân thành cảm ơn!!

Ðề: các lỗi thường gặp trong kế toán!!

Khi hàng hóa về đến kho thì thủ kho (hoặc kế tóan kho) phải lập phiếu nhập kho.
    Không thể để đến 28/12 mới lập phiếu nhập kho vì trong khỏan thời gian đó nếu có mất mát thì thủ kho phải chịu trách nhiệm.
    Do đó thủ kho nhập hàng vào kho thì phải ký phiếu nhập kho để xác định trách nhiệm đã được bàn giao từ người mua hàng sang thủ kho.
    Phiếu nhập kho có thể để trống phần giá tiền, chỉ cần ghi phần số lượng.
    Sau đó, khi có đủ dữ liệu kế toán kho sẽ ghi tiếp phần giá tiền vào phiếu nhập kho (liên 2).
    Như vậy trên sổ kế toán kho (được cập nhật sau khi có hóa đơn đầu vào) vẫn ghi ngày nhập là 17/12 (mặc dù ngày thực tế cầm bút ghi vào sổ là 20/12) .
    Và thẻ kho (chủ yếu theo dõi về số lượng) thì cập nhật (ghi chép) đúng ngày thực tế phát sinh.

Tóm lại là một số sổ bắt buộc cập nhật hàng ngày, ghi ngay khi phát sinh và một số sổ khác thì không (kiểm tra, chỉnh lý ... rồi mới tiến hành ghi sổ).

Cách duy nhất là chèn số phiếu nhập kho vào ngày 17/12 và phiếu xuất kho vào ngày 20/12.

Rất cảm ơn các pác đã cho y khiến các ý kiến đều rất hay! nhưng ben em nhập bằng tay nên ko thể cho thêm vao dc

Nhập bằng tay là sao?

Chẳng lẽ viết sổ bằng tay? Sao không dùng máy tính?

Nếu dùng máy tính thì cuối tháng hoặc cuối năm mới phải in sổ ra 1 lần.
    Đảo dòng, sort lại ... không thành vấn đề.

Thật ra việc quản lý kho cũng không nhất thiết phải ghi chép ngay lập tức khi có phát sinh.
    Miễn là cuối kỳ (khi kiểm kê) hàng tồn khớp với sổ là được rồi.

Còn hàng ngày ghi sổ chỉ là để thuận tiện, dễ nhớ lại những gì mới xảy ra, nếu có mất mát thiếu hụt gì thì dễ truy nguyên hơn thôi.

các bác có gặp tình huống nào khác ko ? noi cho anh em tham khảo?

hu em dang co một câu hỏi rất khó muốn hỏi các anh chị nè. Thầy em cho một câu hỏi là nếu là kế toán trong TH này thì giải quyết như thế nao? Chủ DN mua một máy trị giá 200tr thuế 10% tháng 12 năm 2006, không đưa hóa đơn cho Kt, tháng 12 năm 2008 kiểm tra TSCĐ phát hiện thừa máy, chủ DN nhớ ra và đưa hóa đơn lại. Kế Toán ghi sổ NTN?

Đúng theo lời bạn muontennguoi nói là đúng khi thủ kho nhận hàng phải viết phiếu nhập, chứ không thể đợi có hoá đơn rồi viết phiếu và là sai nguyên tắc về kế toán. Muốn xử lý trường hợp này phải chỉnh lại phiếu nhập và xuất cho phù hợp với thời gian thực tế
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi thaithuyhanh
    hu em dang co một câu hỏi rất khó muốn hỏi các anh chị nè. Thầy em cho một câu hỏi là nếu là kế toán trong TH này thì giải quyết như thế nao? Chủ DN mua một máy trị giá 200tr thuế 10% tháng 12 năm 2006, không đưa hóa đơn cho Kt, tháng 12 năm 2008 kiểm tra TSCĐ phát hiện thừa máy, chủ DN nhớ ra và đưa hóa đơn lại. Kế Toán ghi sổ NTN?
    Theo mình nghĩ kế toán không ghi sổ gì cả, chỉ có việc nói Chủ DN lập hồ sơ mua lại TS đó, khi đó kế toán mới được ghi sổ kế toán và việc trích KH phải được định lại thời gian sử dụng.

sang đến năm sau em cứ ghi bổ xung ! nhưng nhớ là ghi đúng nguyên giá của nó ! không phải giá trị khấu hao? cứ ghi bình thường!
    em cứ ghi bổ xung vào năm sau! và ghi đúng nguyên giá như mình nhập!

sao lai the nhi mọi nguoi .hoa đơn mua hàng tù nam 2006 rui ma.muon ghj vao nam 2008 thi lam sao duoc.em van h
    ai long voi cau tra loi cua moi nguoi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối