Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Phân bổ CCDC

Phân bổ CCDC

Em chào các anh các chị
    Em là sinh viên mới ra trường. Em mới đi làm được tròn 3 tuần. Em có thắc mắc này mún nhờ các anh các chị giải đáp giúp em ạ.
    Theo QĐ 206 về việc phân bổ khấu hao TSCĐ, thì việc trích hoặc thôi trích KH TSCĐ được thực hiện bất đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.
    Vậy cho em hỏi, khi CCDC phát sinh tăng trong tháng em theo dõi vào TK 142, hoặc 242 thì có cần phải phân bổ chính xác theo ngày như giống với TSCĐ ko ạ.
    Ví dụ: Ngày 14/6 mua một CCDC X, có nguyên giá là 6 triệu, được sử dụng ngay trong ngày 14/6. Em treo CCDC này vào TK 142 để phân bổ trong 6 tháng. Như vậy mỗi tháng sẽ phân bổ đều là 6 tr/6 = 1 tr/tháng.
    Các anh các chị ơi, trong tháng 6 em phân bổ vào chi phí là 1tr thì có đúng ko ạ, hay chỉ được phân bổ bắt đầu từ ngày 14 thôi (phân bổ 16 ngày còn lại).
    Mong các anh chị giải đáp sớm giúp em ạ.
    Em cám ơn các anh chị nhiều lắm ^__^

Ðề: Các anh các chị ui, cho em hỏi cái nay` ạ

Công ty của Thảo thì anh Kế Toán Trưởng toàn tính bắt đầu phân bổ vào đầu tháng thui.

Ðề: Phân bổ CCDC

Không quan trọng lắm đâu em, mình trích vào cuối kỳ. Thực ra thu nhập mình tính trên từng Quý, nên do mình tự trích hàng tháng chỉ để xác định tạm hàng tháng thôi, việc trích vào cuối tháng hoặc cuối quý cũng không vấn đề gì.

Ðề: Phân bổ CCDC

Trích dẫn Gửi bởi TrangCKT3
    Em chào các anh các chị
    Em là sinh viên mới ra trường. Em mới đi làm được tròn 3 tuần. Em có thắc mắc này mún nhờ các anh các chị giải đáp giúp em ạ.
    Theo QĐ 206 về việc phân bổ khấu hao TSCĐ, thì việc trích hoặc thôi trích KH TSCĐ được thực hiện bất đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng, giảm hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.
    Vậy cho em hỏi, khi CCDC phát sinh tăng trong tháng em theo dõi vào TK 142, hoặc 242 thì có cần phải phân bổ chính xác theo ngày như giống với TSCĐ ko ạ.
    Ví dụ: Ngày 14/6 mua một CCDC X, có nguyên giá là 6 triệu, được sử dụng ngay trong ngày 14/6. Em treo CCDC này vào TK 142 để phân bổ trong 6 tháng. Như vậy mỗi tháng sẽ phân bổ đều là 6 tr/6 = 1 tr/tháng.
    Các anh các chị ơi, trong tháng 6 em phân bổ vào chi phí là 1tr thì có đúng ko ạ, hay chỉ được phân bổ bắt đầu từ ngày 14 thôi (phân bổ 16 ngày còn lại).
    Mong các anh chị giải đáp sớm giúp em ạ.
    Em cám ơn các anh chị nhiều lắm ^__^
    Vấn đề này hình như đã nói rồi thì phải:confuse1:

Không có quy định nào bắt mình phải phân bổ theo ngày cả.Em cứ tính tròn tháng cho dễ tính.Tháng 6 em phân bổ 1tr và các tháng sau cũng phải nhất quán như thế nhé.

Thân!