Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

chi phí nhân công trong cty xây dựng

Chào cả nhà!
    Cty mình kinh doanh trong lĩnh vực cầu đường nên chi phí nhân công rất cao, đồng thời lượng nhân công thuê ngoài không ổn định thay đổi liên tục, mình muốn đưa chi phí đó vào công trình để quyết toán sao cho hợp lý, mình làm như sau.
    * hợp đồng giao khoán (chỉ ký với ông đội trưởng)
    * bảng lương
    * bảng chấm công
    vậy đã hợp lý chưa có còn phải bổ sung gì thêm k?
    (làm sao để không khấu trừ 10% thuế TNCN..)
    Rất mong các bạn cho ý kiến
    chân thành cảm ơn!

Ðề: chi phí nhân công trong cty xây dựng

Nếu bạn chỉ ký HĐ với ông đội trưởng có nghĩa là chỉ thuê ông ấy thi công công trình còn ông ấy thuê ai thì tùy nhưng như thế là ông ấy phải chịu thuế TNCN nếu lương hưởng trên mức phải đóng thuế. Như thế thì chẳng ai chịu đúng không. Bạn phải làm HĐ với từng cá nhân nhưng chỉ ông đội trưởng đại diện còn công nhân phải ký vào và ủy quyền cho ông đội trưởng. Còn nếu không muốn bị khấu trừ 10% thuế TNCN thì phải lập MST cho người ta.

Nếu bạn làm như vậy thì chỉ được vài lần thôi chứ nếu làm nhiều là bên thuế không chấp nhận đâu.
    Tôt nhất là bạn nên lên chi cục thuế mua hoá đơn nhân công.
    Bạn phải lập đầy đủ hợp đồng, bảng chấm công, bảng lương, rồi lên chi cục thuế hỏi thủ tục mua hoá đơn và đóng các khoản thuế theo quy định.
    Những người lao động theo thời vụ thì họ làm nhiều nơi nên khó mà yêu cầu họ lập MST, bạn chỉ cần ghi lại số CMT của từng người trong bảng lương.
    (Mong mọi người góp ý!)

cái này thì bạn ký hợp đồng với cả công nhân và làm bản cam kết cho từng công nhân là không quá 48t/năm. và hàng tháng làm lương nhân công dưới 4t/người/tháng thế là ổn không phải nộp bất cứ 1 cái gì cả. nếu nhân công không đủ thì lên cục thuế mua hoá đơn nhân công bù vào là ổn hết

cám ơn các bạn rất nhiều.
    lần sau mong các bạn giúp đỡ thêm
    serepoc!

Trích dẫn Gửi bởi Hien_kttc
    cái này thì bạn ký hợp đồng với cả công nhân và làm bản cam kết cho từng công nhân là không quá 48t/năm. và hàng tháng làm lương nhân công dưới 4t/người/tháng thế là ổn không phải nộp bất cứ 1 cái gì cả. nếu nhân công không đủ thì lên cục thuế mua hoá đơn nhân công bù vào là ổn hết
    Cái dòng màu đỏ đó là sao vậy chị?em cũng làm công ty xd và cũng đang vướng phần này nên mong chị giải thích rõ dùm em với ạh. Có nghĩa là nếu chi phí nhân công đưa vô công trình thì nhiều mà thực tế thì không đủ nhân công thì lên chi cục thuế mua hóa đơn nhân công về bù vào cho đủ ạh? Nếu mua hóa đơn nhân công thì phải làm thủ tục gì ạh? Mong chi giúp đỡ.
    :noel1:

Nhân công hok đủ thì mua hoá đơn bù vào ,nghĩa là cứ viết tên cuả một người bất kì vào sao.em hok hiểu lắm .mị người giải thik giúp em nha .thanks