Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Sách Hướng dẫn về ktoan là HH dùng chung cho sxkd ??

cả nhà cho mình hỏi là mìh có 1 HĐ mua sách về HD kế toán mà khi làm báo cáo thuế thì mìh đưa vào phần HH,DV dùng chung cho sxkd chịu thuế & ko chiu thuế,thì ko bít có đúng ko?cty mìh là cty máy tính.thanks

Ðề: Sách Hướng dẫn về ktoan là HH dùng chung cho sxkd ??

Trích dẫn Gửi bởi ohmylove85
    cả nhà cho mình hỏi là mìh có 1 HĐ mua sách về HD kế toán mà khi làm báo cáo thuế thì mìh đưa vào phần HH,DV dùng chung cho sxkd chịu thuế & ko chiu thuế,thì ko bít có đúng ko?cty mìh là cty máy tính.thanks
    Nếu hoạt động kinh doanh của Cty mình chịu thuế thì đưa vào mục chịu thuế, và tương ứng với những mục khác.

Bác Tiger ko hỉu ý e rồi,ý e hỏi là HD của quyển sách đó e đưa vào phần dùng chung hay dùng riêng cho SXKD đó(chứ ko fai là chịu thuế hay ko chịu thuế),theo e nghĩ là đưa vào phần dùng chung cho SXKD (vì cty e là cty TM_DV máy tính) ,nhưng mà e vẫn chưa hỉu là mìh tách ra 2 phần là ùng chung & dùng riêng thì để làm gì vậy?

Trích dẫn Gửi bởi ohmylove85
    Bác Tiger ko hỉu ý e rồi,ý e hỏi là HD của quyển sách đó e đưa vào phần dùng chung hay dùng riêng cho SXKD đó(chứ ko fai là chịu thuế hay ko chịu thuế),theo e nghĩ là đưa vào phần dùng chung cho SXKD (vì cty e là cty TM_DV máy tính) ,nhưng mà e vẫn chưa hỉu là mìh tách ra 2 phần là ùng chung & dùng riêng thì để làm gì vậy?
    Có lẽ em chưa từng nghiên cứu qua thông tư hướng dẫn về thuế GTGT rùi nhỉ. Thế này nhé:

1/ Nếu Cty kinh doanh HHDV chịu thuế => được khấu trừ toàn phần.

2/ Nếu Cty kinh doanh HHDV không chịu thuế => không được khấu trừ gì cả.

3/ Nếu Cty kinh doanh vừa HHDV chịu thuế và không chịu thuế => khấu trừ đối với HHDV chịu thuế (dùng riêng cho SXKD) và phân bổ đối với dùng chung cho SXKD.