Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Phân bổ lại thuế gtgt được khấu trừ cuối năm

Các mem làm ơn giúp tui xử lý nghiệp vụ nè:
    Tại tháng 11/2008 trên TKT còn được khấu trừ vat là: 1.000.000
    Đầu ra của công ty có VAT 10%,5%,0% và không chịu thuế( web, phần mềm)
    Vậy tại TKT tháng 12/2008 phải tiến hành phân bổ lại VAT đựoc khấu trừ theo mẫu 01-4B/GTGT, dẫn đễn công ty phải nộp 3000.000VND số thuế GTGT đã khấu trừ thừa ở các tháng trước. Sau khi trừ đi VAT khấu trừ ở T11/2008 vậy số thuế phải nộp lại cơ quan nhà nước là 2.000.000
    Vậy tôi định khoản như sau:
    1. Số thuế đựoc khấu trừ
    Nợ TK 3331/ Có TK 1331:1.000.000
    2. Số thuế phải nộp
    Nợ TK 811/Có TK 3331: 2.000.000
    Nợ TK 3331/ Có TK 1111: 2000.000
    Tôi định khoản như thế đúng k??? Và phần chi phí này có đựoc coi là hợp lý khi xác định thu nhập chịu thúe TNDN không???
    Tôi cảm ơn nhìu!

Ðề: Phân bổ lại thuế gtgt được khấu trừ cuối năm

Điều chỉnh số thuế được khấu trừ cho cả năm (01-4B/GTGT) nộp vào tháng 2, chung với tờ khai tháng 2.

Hàng tháng, tạm tính số không được khấu trừ bạn đã hạch tóan vào 642.
    Như vậy đến khi điều chỉnh cho cả năm thì phần điều chỉnh thêm đó cũng tính vào 642 chung với số của tháng 2 năm nay.
    Bạn nên ghi 642, khỏan mục "Thuế, phí, lệ phí...", thì tiện theo dõi hơn là đưa vào 811.

Bạn nhớ vài nguyên tắc sau:
    • Thuế GTGT là 1 khỏan thuế riêng không ảnh hưởng tới thuế TNDN và lãi lỗ hàng năm.
      Không cần hạch toán tương ứng với quyết toán năm.
    • Hãy xem phần thuế GTGT không được khấu trừ như là 1 khoản chi phí mà DN phải gánh chịu.
    • Khoản chi phí này khi nào có phát sinh thì ghi sổ lúc ấy.
      Chứng từ chính là các tờ 01-4A/GTGT và 01-4B/GTGT. Có chứng từ lúc nào ghi sổ lúc đó.
    • Mà thuế GTGT thì không có quyết toán theo năm.
      Cứ lũy kế hàng tháng lên mà nộp thuế hoặc chuyển tháng sau khấu trừ thôi.
    Điều chỉnh năm (01-4B/GTGT) có thể là điều chỉnh tăng, có thể là điều chỉnh giảm số thuế không được khấu trừ.

Tăng hay giảm gì thì cũng cứ lũy kế lên, cấn trừ vào tháng 2.

Nếu điều chỉnh tăng số không được khấu trừ (giảm số được khấu trừ):
    Như vậy bạn sẽ phải nộp thêm tiền thuế và số đó sẽ được tính vào chi phí tháng 2.
    Có thể làm cho thuế phải nộp tháng 2 từ âm thành ra dương, hoặc vẫn còn âm.
    DĨ nhiên nếu thuế phải nộp của riêng tháng 2 là dương thì cộng thêm phần này vào mà nộp thôi.
    Sau khi cộng hết tất thảy thì tháng 2 nếu thuế phải nộp dương bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu, nếu âm thì chuyển tháng 3.

Nếu điều chỉnh giảm số không được khấu trừ (tăng số được khấu trừ):
    Như vậy bạn sẽ không thể đòi lại phần tiền đã nộp năm ngoái mà chỉ được tính trừ vào tháng 2 - nếu vẫn còn âm thì chuyển tháng 3 khấu trừ.
    Bởi vì hàng tháng bạn đã hạch toán phần không được khấu trừ vào chi phí: N642/C133
    (Khi có hóa đơn, hàng ngày bạn luôn ghi vào bên N133, cuối tháng mới ghi N642/C133 một lần).
    Nay điều chỉnh, bạn sẽ trừ giảm vào số không được khấu trừ của riêng tháng 2.
    Lấy số cuối cùng đó ghi N642/C133 của tháng 2.
    Nếu đó là số âm thì ghi N133/C642 vào tháng 2.

Khi đó số dư trên TK133 , nếu có, luôn khớp với tờ khai.

Mẫu 01-4B/GTGT chỉ là bảng điều chỉnh VAT đầu vào của năm 2008, đâu có tính chung với bảng 01-3/GTGT đâu anh.Bảng 01-3/GTGT là trường hợp phải kê khai bổ sung , điều chỉnh VAT trong các trường hợp sai sót về hoá đơn VAT. Còn trường hợp của Quỳnh (cũng giống cty em) là do ngành nghề hđ của cty phải pbổ lại VAT đầu vào (chịu thuế và ko chịu thuế), nên chỉ cần làm bảng phân bổ 01-4B/GTGT , ko cần lập thêm 01-3/GTGT. Và bạn lập tờ đ/c này vào kỳ tính thuế tháng 1 hoặc 2 , 3 /2009 , ko đc tính vào kỳ tháng 12/2008 và tháng 4/2009.
    Hạch toán như anh là chính xác rồi. Nhưng em chỉ thắc mắc về lập tờ khai thôi. Em chờ ý kiến của anh và mọi người!

Đúng rồi.
    Tháng 2/2009 lập 01-4A/GTGT của tháng 2, đồng thời lập thêm 01-4B/GTGT của năm 2008.
    Cả 2 số đó cộng chung ghi vào [23] trên tờ khai 01/GTGT tháng 2/2009.

Trên sổ cái thì định khỏan chung hay riêng đều được.
    Nhưng sổ chi tiết thì cần ghi riêng.
    Vì số không được khấu trừ của riêng tháng 2/2009 sẽ dùng để tính điều chỉnh của năm 2009 (lập vào tháng 2/2010).

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Tháng 12/08 phân bổ thuế GTGT như các tháng trước, số thuế GTGT không được khấu trừ của tháng 12/08 tính chi phí tháng 12.
    Nợ 811
    có 133

Phân bổ thuế của năm 2008 thực hiện vào tháng 3/2009. Thừa thiếu xem cái sau: (TT 60/2007)
    Thui,chít em rồi. Em phân bổ lại ngay tại thời điểm TKT tháng 12/2008 có được k nhỉ? Và khoản thuế em phải nộp lại cơ quan nhà nước em cho luôn vào chi phí của T12/2008 như vậy có được k ah?
    Trả lời gấp giùm em mai em đi nộp tờ khai roài,hic hic

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Thui,chít em rồi. Em phân bổ lại ngay tại thời điểm TKT tháng 12/2008 có được k nhỉ? Và khoản thuế em phải nộp lại cơ quan nhà nước em cho luôn vào chi phí của T12/2008 như vậy có được k ah?
    Mình vừa lên chi cục thuế Đống Đa hỏi anh quản lý, anh Qlý nói đúng là theo thông tư 60/2007 việc Pbổ VAt đầu vào thực hiện vào kỳ tính thuế tháng 3 năm 2009, nhưng vì bắt đầu từ 01/01/2009, ngành nghề hoạt động của cty mình đã chuyển sang loại chịu thuế suất 0% (cước vận tải biển quốc tế) nên việc phân bổ tính luôn trong kỳ 12/2008 cũng được, đỡ phải sang năm 2009 mới phân bổ. Bạn tham khảo nhé! tốt nhất bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý đơn vị mình.

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Trường hợp điều chỉnh như Quynhduan là không theo quy định, nhưng phần thiệt thuộc về doanh nghiệp! Lý do là số tiền thuế GTGT phải nộp do phân bổ lại của năm 2008, đến tháng 3 năm 2009 được bù trừ với thuế đầu vào và có thể không phải nộp hoặc có phải nộp thì hạn đến 21/4/09 mới hết. Đại gia thì nộp trước không sao cả.

bạn tiên sinh ơi.vậy số thuế gtgt đầu ra nộp cho NN mình đưa vào cp và ĐK
    n 3331
    co 642
    như vậy có được ko vây?

Trích dẫn Gửi bởi béyêu
    bạn tiên sinh ơi.vậy số thuế gtgt đầu ra nộp cho NN mình đưa vào cp và ĐK
    n 3331
    co 642
    như vậy có được ko vây?
    Khi bán hàng, thuế GTGT đầu ra ghi Có 333.
    Khi mua hàng thuế GTGT đầu vào ghi Nợ 133.
    Đầu vào được khấu trừ thực hiện khấu trừ: Nợ 333 -Có 133.
    Nếu số thuế được khấu trừ nhỏ hơn thuế GTGT đầu ra (dư có 333) khi đó số dư này là số thuế GTGT phải nộp, khi nộp thuế: Nợ 333-Có 111 (112).
    Nếu đầu vào lớn hơn đầu ra thì để dư Nợ 133 hoặc hoàn lại.
    Số thuế đầu vào đã hạch toán Nợ 133 nếu không được khấu trừ (kê khai chậm, vv..và ...vv thì kết chuyển sang chi phí: Nợ (phù hợp) - Có 133.

Chào các bác cho em hỏi một chút:

Năm 2008 em công ty em có 02 tháng phải phân bổ thuế GTGT nhưng em không phân bổ. Và đến tháng 03/2009. Em cũng không phân bổ cho năm 2008 mẫu 01-4B/GTGT. Đến bây giờ em mới phát hiện ra và mới biết mình phải làm. Vậy để điều chỉnh lại thì em lập bảng phân bổ vào tháng 5/2009 của năm 2008 có được không? Rất mong các bác giúp em
    Em đã lên gặp cán bộ thuế hỏi về trường hợp này thì cán bộ thuế nói điều chỉnh vào tháng 5. Nhưng vì cán bộ thuế có nguời hiều, người không hiểu rõ. em hỏi các bác đi trước, Rất mong nhận được hướng dẫn.

Thanks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối