Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Tiền gửi ngân hàng....ôi.....

ôi đau đầu quá!

trúc gặp trường hợp này nhờ cả nhà giúp đở!
    công ty tnhh. tiền gửi ở tài khoản ngân hàng. giám đốc ( cũng là chủ cty) và ktt rút ra sử dụng không liên quan đến hoạt động của công ty. họ nói hạch toán vào rút tiền gởi nhập quỹ cty đi, nhưng thật sự số này họ làm gì ko biết, trong quỹ lại ko có. giờ đang là thời điểm cuối năm, chứng từ ngân hàng và sổ sách cần phải khớp nhau. phải làm thế nào đây!

ðề: tiền gửi ngân hàng....ôi.....

bên mình cũng vậy mà, sếp rút tiền ra xài là mình định khoản n 111 c 112, đâu có vấn đề gì đâu bạn. coi như rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt

Trích dẫn Gửi bởi kethahuong
    1. hỏi kế toán trưởng ấy, xem hạch toán thế nào?
    2. nếu ktt nói ht vào rút tgnh nhập quỹ thì hỏi ktt " rút tgnh theo séc lĩnh tiền mặt số bao nhiêu? cuống của tờ séc ấy còn trên quyển séc ko? ai là người đi rút séc? bạn lập phiếu thu bình thường nhưng thủ quỹ ko ký thì cũng chẳng sao. sau đó treo tạm lên tài khoản 141 của người nào đó: giám đốc, ktt, người đi rút tiền..
    3. hoặc không thì cách an toàn nhất là treo tạm 1388/ c112. lúc nào tìm ra nguyên nhân tính tiếp.
    thường là ktt nói bạn ht vào rút tgnh nhập quỹ thì đã có hướng xử lý. tuy nhiên bạn cần xem số tiền rút có là bn mà có hướng xử lý cho phù hợp.
    chính xác, thế nào cuối năm các bác cũng đi lấy vài tờ hóa đơn về hợp thức hóa thôi. thông thường là mua này mua nọ, tiếp khách thậm chí còn mua dư tiền trên hóa đơn.

nếu sổ quỹ không có tiền theo kiểm kê, thì số tiền bị rút ( trên sổ phụ có thể hiện ) cứ xem như là tạm ứng không qua kế toán. có gì các sếp ráng chịu!

cty mình cũng vậy, rút ngân hàng về nhập quỹ (mà số tiền ở quỹ thực tế không bao giờ khớp với số tiền trên sổ sách cả)

Trích dẫn Gửi bởi michael1112
    chính xác, thế nào cuối năm các bác cũng đi lấy vài tờ hóa đơn về hợp thức hóa thôi. thông thường là mua này mua nọ, tiếp khách thậm chí còn mua dư tiền trên hóa đơn.

nếu sổ quỹ không có tiền theo kiểm kê, thì số tiền bị rút ( trên sổ phụ có thể hiện ) cứ xem như là tạm ứng không qua kế toán. có gì các sếp ráng chịu!
    đành treo ở 1388 như ý của bạn kethahuong vậy. số tiền rút đi trên 2 tỷ, tìm hóa đơn để hợp thức hóa cũng là vấn đề khó khăn

Trích dẫn Gửi bởi comaygn
    cty mình cũng vậy, rút ngân hàng về nhập quỹ (mà số tiền ở quỹ thực tế không bao giờ khớp với số tiền trên sổ sách cả)
    đây là chuyện thường như cơm bữa của các dn mừ. thắc mắc làm gì cho mệt.

---------- post added at 04:31 pm ---------- previous post was at 04:28 pm ----------

Trích dẫn Gửi bởi truc1702
    đành treo ở 1388 như ý của bạn kethahuong vậy. số tiền rút đi trên 2 tỷ, tìm hóa đơn để hợp thức hóa cũng là vấn đề khó khăn
    chẹp..chẹp....khó nhỉ. kế toán này, loại!

công ty mình toàn thế,haizzz

Trích dẫn Gửi bởi truc1702
    ôi đau đầu quá!

trúc gặp trường hợp này nhờ cả nhà giúp đở!
    công ty tnhh. tiền gửi ở tài khoản ngân hàng. giám đốc ( cũng là chủ cty) và ktt rút ra sử dụng không liên quan đến hoạt động của công ty. họ nói hạch toán vào rút tiền gởi nhập quỹ cty đi, nhưng thật sự số này họ làm gì ko biết, trong quỹ lại ko có. giờ đang là thời điểm cuối năm, chứng từ ngân hàng và sổ sách cần phải khớp nhau. phải làm thế nào đây!
    bạn cần làm việc tích cực hơn.
    hàng ngày bạn phải vài lần vào kiểm tra phát sinh trên trang web của nh, lấy số liệu về ghi sổ.
    sau khi ghi n111-c112 bạn cần lập ngay phiếu chi tạm ứng và trình sếp ký.
    hàng ngày bắt buộc sổ quỹ, sổ tgnh phải khớp. đừng để cuối tháng, cuối năm mới làm sẽ khó.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    hàng ngày bạn phải vài lần vào kiểm tra phát sinh trên trang web của nh, lấy số liệu về ghi sổ.
    hàng ngày bắt buộc sổ quỹ, sổ tgnh phải khớp. đừng để cuối tháng, cuối năm mới làm sẽ khó.
    cnho mình hỏi làm sao mình theo dõi được số ps của công ty mình ở ngân hàng chỉ mình với

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    cty trúc đang làm lúc trước là cty của nhật. không bao giờ phát sinh những trường hợp như thế này. giữa năm nay bán lại cho người vn.
    trời ơi! từ trước đến giờ có làm cho tư nhân vn bao giờ đâu, nên gặp trường hợp này và nhiều trường hợp khác nữa thấy choáng quá ( hóa ra 9 măm làm kế toán mà thành như không biết gì). mà cả kiểm tra số dư trên mạng họ cũng ko cho xem, chỉ được phép gọi điện xin số dư thôi. cty thì ở đn. chủ tịch cty thì quản lý một cty khác ở sg. giám đốc điều hành là gđ thuê, trong quyết định chỉ chịu trách nhiệm về sản xuất. tất cả chứng từ thu chi tập hợp 1 tháng chủ tịch cty mới đến ký 1 lần.

---------- post added at 05:44 pm ---------- previous post was at 05:40 pm ----------

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    cnho mình hỏi làm sao mình theo dõi được số ps của công ty mình ở ngân hàng chỉ mình với
    muốn theo dõi được phần này bạn đến ngân hàng đăng ký truy vấn tài khoản qua mạng ( mẫu của ngân hàng).
    khi đăng ký xong ngân hàng sẽ cung cấp cho bạn tên truy cập và pass thì sẽ xem được.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối