Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

TSCD khấu hao trước khi hoàn thành

chào các bac! các bác cho em hoi một vấn đà này nhé.
    công ty em có mua 1 tscd thang 12/2009, tscd này phai qua lắp đạt nhưng kế toán đã đưa vào khấu hao băt đầu vào tháng 12/2009 khi nhận được hóa đơn tscd đó, đến tháng 2/2010 thì tscd đó moi chính thức hoàn thành và hoạt động nhưng đến thang 5/2010 mới nhận được hóa đơn chi phí lắp đặt vây phần chi phí lắp đạt đó đưa vào nguyên giá như thế nào khi mà tscd đó đã được trích khấu hao trước.
    xin các bác gợi giúp em.
    cám ơn các bác.

ðề: tscd khấu hao trước khi hoàn thành

ơ. chưa hoàn thành thì làm sao biết nó bao nhiêu mà kh?

Trích dẫn Gửi bởi menhtroi
    ơ. chưa hoàn thành thì làm sao biết nó bao nhiêu mà kh?
    :tooth1: hề..hề...thế mới siêu chứ. mình đoán là kế toán này lấy nguyên gía của tscđ là giá mua không cộng chi phí lắp đặt. các chi phí đó cho hết vào chi phí trong kỳ luôn.

bác quytocdai noi đúng đó. kế toán cũ của công ty em đã không tính phần chi phí lắp đặt vào mà đã trích khấu hao rồi vậy khi đến tháng 5/2010 phát sinh chi phí lắp đặt, phần đó bây giờ em không biết hạch toán như thế nào vậy các bác có cách nào giúp em vơi.

theo mình thì tscđ khi mua về chờ lắp đặt thì đưa vào 241 rồi sau khi lắp đặt xong mình mới đưa vào 211. nếu khi lắp đặt xong mà chưa có hóa đơn lắp đặt đã đưa vào sử dụng thì khi có hóa đơn lắp đặt mình mới đủ hồ sơ đưa vào 211. còn phần khấu hao sử dụng khi chưa đưa vào tscđ thì sau khi đưa vào tscđ mình trình bổ sung thui. nghĩa là tháng 12 bạn đưa vào 241, đến tháng 5 bạn đưa cp lắp đặt vào 241 nữa rùi kết chuyển qua 211. sau đó bạn trích khấu hao tháng 5, rùi trích bổ sung khấu hao tháng 2,3,4 nữa.

thì bạn cứ ghi thời gian đó là xây dựng cơ bạn dở dang 2412 rùi khi nhận được giấy thì bạn chuyển qua 211

ðề: định khoản kế toán

mọi người ơi giúp mình định khoản đầy đủ 2 cái bài này với: (cứ rắc rối sao ấy!). cám ơn mng trước nhé. ^_^
    bài 1: dn mua một dây chuyền công nghệ nước ngoài, giá hóa đơn là 20.000 usd, thuế nhập khẩu phải nộp 3%, thuế trước bạ 2% .đã trả người bán bằng hình thức chuyển khoản, chi phí lắp đặt chạy thử hết 10.000.000 đ, đã trả bằng tiền mặt (tỷ giá là 1 usd = 17.000 vnđ).
    bài 2: dn thuê 1 tscđ của công ty cho thuê tài chính a. trong hđ ghi, thời gian thuê là 4 năm, số tiền dn phải trả năm 1 =3.000.000 vnđ, năm 2= 5.000.000 vnđ, năm 3= 10.000.000 vnđ, năm 4 = 12.000.000 vnđ, lãi suất tính theo 5%. hđ thuê đã kết thúc, dn đã trả tiền cho bên cho thuê bằng tiền gửi ngân hàng và dn được phép mua lại với giá 6.000.000 vnđ , đã trả bên thuê bằng tiền gửi ngân hàng.được biết dn dùng tscđ cho xây dựng công trình.