Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tại sao phải chia ra như vậy

các pro ơi cho mình hỏi, tại sao khi đem tài sản cố định đi góp vốn liên doanh, nếu như trị giá đánh giá lại nhỏ hơn giá trị còn lại thì hạch toán hết vào chi phí, trong khi nếu giá đánh giá lại lớn hơn giá trị còn lại thì phải chia ra thành lợi ích của bên khác hạch toán vào tk711, lợi ích của dn thì hạch toán vào tk3387. tại sao lại có sự phân chia ra như thế. một số bạn của mình nói rằng làm thế để đảm bảo nguyên tắc thận trọng. các bạn có thể phân tích rõ hơn cho mình bít thận trọng ở đây là như thế nào ko?

ðề: tại sao phải chia ra như vậy

cái này khi góp vốn vào cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát thì mới phải chia ra như thế. còn khi góp vốn liên doanh bình thường thì được ghi hết vào thu nhập khác (711)
    khi ts đó bị đánh giá thấp hơn giá trị còn lại thì rõ ràng là doanh nghiệp đã bị mất đi khoản đó. còn nếu ts đó được đánh giá cao hơn thì bạn hãy xem các bài viết trong này sẽ hiểu hơn. bạn tham khảo thêm ở đây nhé: http://**************/forum/showthread.php?t=103462
    chúc vui.:hi:

ðề: tại sao phải chia ra như vậy

cho vào 338.7 (doanh thu chưa thực hiện) chỉ áp dụng cho các khoản chênh lệch lớn, nên phân bổ dần vào thu nhập khác. còn nếu nhỏ thì tính trực tiếp vào 711 là được rồi.
    nguyên tắc thận trọng được hiểu đơn giản là ghi nhận ngay các khoản lỗ hoặc có nguy cơ lỗ, nhưng lại ghi nhận từng phần đối với các khoản lãi bất thường đã phát sinh .