Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Máy tính xách tay trị giá hơn 10t có được đưa vào TSCĐ không hay đưa vào 242!

chào các bác. các bác cho em hỏi chút nhe. cty em vừa mua cái máy tính xách tay trị giá cả vat là 11.000.000đ vậy theo các bác là có đưa vào tk 211 được không hay đưa vào 242?
    và em nhờ các bác định khoản luôn cho em nhé. nhớ định khoản cả lúc mua về và lúc xuất dùng và tính khấu hao như thế nào nhé.
    xin cảm ơn các bác nhiều!

ðề: máy tính xách tay trị giá hơn 10t có được đưa vào tscđ không hay đưa vào 242!

Trích dẫn Gửi bởi dungthanh
    chào các bác. các bác cho em hỏi chút nhe. cty em vừa mua cái máy tính xách tay trị giá cả vat là 11.000.000đ vậy theo các bác là có đưa vào tk 211 được không hay đưa vào 242?
    và em nhờ các bác định khoản luôn cho em nhé. nhớ định khoản cả lúc mua về và lúc xuất dùng và tính khấu hao như thế nào nhé.
    trừ thuế ra thì giá trị máy tính hơn10tr --> đưa vào tscđ
    mua về ht
    nợ 211
    nợ 1331
    có 111
    cuối kỳ (quý, năm) trích khấu hao
    nợ 642
    có 214

ðề: máy tính xách tay trị giá hơn 10t có được đưa vào tscđ không hay đưa vào 242!

mình trích khấu hao theo tháng có được không ban? mình tưởng là hàng tháng, quý, năm trích khấu hao thì cũng phải phân bổ và phải sử dụng tài khoản 242 chứ. à mình tính sử dụng và trích khấu hao trong 3 năm tc có được không ban?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    mình trích khấu hao theo tháng có được không ban? mình tưởng là hàng tháng, quý, năm trích khấu hao thì cũng phải phân bổ và phải sử dụng tài khoản 242 chứ. à mình tính sử dụng và trích khấu hao trong 3 năm tc có được không ban? bút toán trích khấu hao minh ghi sổ kế toán thì ghi lúc đầu tháng hay cuối tháng vậy ban?

mình trích khấu hao theo tháng có được không ban? mình tưởng là hàng tháng, quý, năm trích khấu hao thì cũng phải phân bổ và phải sử dụng tài khoản 242 chứ. à mình tính sử dụng và trích khấu hao trong 3 năm tc có được không ban? bút toán trích khấu hao minh ghi sổ kế toán thì ghi lúc đầu tháng hay cuối tháng vậy ban?
    bạn có thể trích theo tháng hoặc năm tuỳ bạn, về khung thời gian trích khấu hao bạn có thể tham khảo tại qđ206/2003 và bút toán trích khấu hao bạn ghi sổ vào cuối tháng hoặc cuối năm.

bạn đọc qđ 206 đi và làm theo . theo tôi bạn nên đưa vào tài sản và khấu hao trong 3 năm

Trích dẫn Gửi bởi cỏ may
    trừ thuế ra thì giá trị máy tính hơn10tr --> đưa vào tscđ
    mua về ht
    nợ 211
    nợ 1331
    có 111
    cuối kỳ (quý, năm) trích khấu hao
    nợ 642
    có 214
    bổ sung:
    n 627, 641, 642
    c 214

cảm ơn các bác rất nhiều!
    em nghe nói mình phải làm bảng đăng ký trích khấu hao tscđ để nộp cho cơ quan thuế có phải ko các bác? cty em đã trích khấu hao được mấy tháng rồi mà em chưa làm cái bảng đó liệu cty em có bị phạt ko a? bác nào có mẫu của "bảng đăng ký trích khấu hao tscđ" thi cho em xin với.