Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Tăng Vốn điều Lệ

Cả nhà cho em hỏi tí:
    Công ty em được Công ty mẹ ký Quyết định góp 767 tỷ đồng lúc thành lập , nhưng thực tế đến nay vẫn chưa góp đồng nào cả, em muốn tăng vốn điều lệ lên thì phải làm cách nào. Em làm thế này có đúng ko ( Nợ 136 / Có 411 ). Nếu không thì Cả nhà giúp em tìm hướng giải quyết để tăng Vốn điều lệ lên với.
    Sếp bảo em phải tìm cách để tăng VĐL, em ko biết làm cách nào đành phải nhìn vào chỗ vốn góp này thôi, còn nếu có cách khác thì xin chỉ giúp em nhe.
    Thank! mọi người nhiều
    Chờ tin

Ðề: Tăng Vốn điều Lệ

Trước tiên DN của em phải làm đăng ký tăng vốn điều lệ với sở KHĐT đã, Sau khi đã được cấp bản đăng ký kinh doanh mới thể hiện số vốn đã được tăng thì kế toán mới làm bước tiếp theo được. Không nhất thiết chủ DN nghiệp phải trình ra đủ số vốn điều lệ tăng là 767 tỷ đồng đâu em ạ.

Không, anh hiểu sai ý của em rồi. Nghĩa là Công ty em đã đi vào hoạt động 3 năm rồi, nhưng Bên Công ty mẹ vẫn chưa chuyển phần vốn góp trị giá 767 tỷ xuống công ty em ( Góp vốn chỉ mới thể hiện trên xổ sách thôi, thực tế thì chưa). Bây giờ em muốn ghi nhận phần này cho năm nay làm Vốn CSH của CTY em có được ko, nếu được thì bằng cách nào. Xin anh và mọi người chỉ giúp/.

Trích dẫn Gửi bởi kinh81
    Không, anh hiểu sai ý của em rồi. Nghĩa là Công ty em đã đi vào hoạt động 3 năm rồi, nhưng Bên Công ty mẹ vẫn chưa chuyển phần vốn góp trị giá 767 tỷ xuống công ty em ( Góp vốn chỉ mới thể hiện trên xổ sách thôi, thực tế thì chưa). Bây giờ em muốn ghi nhận phần này cho năm nay làm Vốn CSH của CTY em có được ko, nếu được thì bằng cách nào. Xin anh và mọi người chỉ giúp/.
    thế cái màu đỏ này bạn đã ghi nhận và theo dõi như thế nào rồi?
    bây giờ bạn muốn ghi nhận cái 767 tỉ đó vào 411 mà chưa có cái gì đối ứng với nó hả???

Trước đây khi ghi nhận công nợ bạn hạch toán thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi kinh81
    Ủa vậy lúc đầu thể hiện trên sổ sách phần vốn góp đó bạn định khoản như thế nào?:chetroi:

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    thế cái màu đỏ này bạn đã ghi nhận và theo dõi như thế nào rồi?
    bây giờ bạn muốn ghi nhận cái 767 tỉ đó vào 411 mà chưa có cái gì đối ứng với nó hả???

Trích dẫn Gửi bởi thanhvfa
    Trước đây khi ghi nhận công nợ bạn hạch toán thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi tieuadau
    Ủa vậy lúc đầu thể hiện trên sổ sách phần vốn góp đó bạn định khoản như thế nào?:chetroi:
    Người ta đã bảo là hạch toán Nợ 136/ Có 411 rùi còn gì.

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    Người ta đã bảo là hạch toán Nợ 136/ Có 411 rùi còn gì.
    bạn ấy đang hỏi là hạch toán như thế đã đúng chưa (nghĩa là bây giờ mới hạch toán thế), cty mẹ có nói là sẽ góp vào 767 tỷ nhưng sự thực thì chưa có góp

Trích dẫn Gửi bởi kinh81
    có nghĩa là trước đó chưa hạch toán gì cả hay là đã hạch toán phần đó rồi???? nếu mà hạch toán thì đã hạch toán ra sao??? không thấy hai cái màu đỏ và màu xanh chúng nó đánh nhau àh?
    cái màu đỏ làm tui hiểu là đã hạch toán rồi nên nó mới có trên sổ sách
    phần màu xanh lại cho thấy chưa hạch toán nên giờ muốn hạch toán để nó thành vốn góp.
    :chongmat:

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    bạn ấy đang hỏi là hạch toán như thế đã đúng chưa (nghĩa là bây giờ mới hạch toán thế), cty mẹ có nói là sẽ góp vào 767 tỷ nhưng sự thực thì chưa có góp

có nghĩa là trước đó chưa hạch toán gì cả hay là đã hạch toán phần đó rồi???? nếu mà hạch toán thì đã hạch toán ra sao??? không thấy hai cái màu đỏ và màu xanh chúng nó đánh nhau àh?
    cái màu đỏ làm tui hiểu là đã hạch toán rồi nên nó mới có trên sổ sách
    phần màu xanh lại cho thấy chưa hạch toán nên giờ muốn hạch toán để nó thành vốn góp.
    :chongmat:
    Có đánh nhau gì đâu.
    Tại đã hạch toán 136/411 rồi nên bi giờ muốn xóa cái 136 đi ấy mà. Chắc là vậy rồi

trường hợp này rất nhiều đợn vị gặp, bây giờ bạn tăng vốn mục đích gì?vay ngân hàng hay là tăng lượng tiền mắt trong quỹ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối