Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: chứng từ ghi sổ

chứng từ ghi sổ

em mới ra trường và bắt đầu đi làm vào thời điểm cuối năm đây, kiến thức thì mù mờ mà cty chỉ có mình em làm kế toán thui. hixhix. Bầy giờ em bắt đầu làm sổ mà ko bết phải bắt đầu từ đâu đây. các anh chị giúp em với. Công ty e ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ và em có sử dụng bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại

Ðề: chứng từ ghi sổ

Chứng từ ghi sổ thì cũng không phức tạp lắm tưởng là nhật ký chứng từ thì còn khổ thân em chứ. Thế này đầu tiên em hãy tập hợp các chứng từ của em theo thứ tự thời gian vào từng chứng từ một sau đó sử dụng các chứng từ ấy vào sổ là được thôi mà. Nếu các nghiệp vụ phát sinh trong 1 ngày mà nhiều thì trên các chứng từ nên tổng hợp và phân loại luôn các chứng từ về thu, chi, mua, bán.... thế nhé!

Trích dẫn Gửi bởi giang h
    em mới ra trường và bắt đầu đi làm vào thời điểm cuối năm đây, kiến thức thì mù mờ mà cty chỉ có mình em làm kế toán thui. hixhix. Bầy giờ em bắt đầu làm sổ mà ko bết phải bắt đầu từ đâu đây. các anh chị giúp em với. Công ty e ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ và em có sử dụng bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại
    Cơ bản là bạn biết hạch toán và hạch toán chính xác các nghiệp vụ phát sinh rồi từ các chứng từ gốc bạn vào các sổ chi tiết có liên quan và lên bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại.Sau đó đến tháng bạn dựa vào bảng tổng hợp ctừ gốc và các ctừ có liên quan lên chứng từ ghi sổ rồi lên bảng cân đối phát sinh.Vào các sổ hàng tháng có liên qua (sổ cái,sổ chứng từ ghi sổ...)

nói như thế này thì hơi khó hiểu nhỉ, tốt nhất là bạn nên đọc lại tài liệu nguyên lý kế toán đó, ở đó có sơ đồ ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ đó bạn. Chúc ban làm tốt nha. Thân!:lala::lala:

me ban lam ke toan ma. kinh nghiem thuc te se hay hon

Có phải Trancamchi hoc cung lớp với tui k? sao lại đi khai lý lịch của tui hết vậy. Mẹ mình làm kế toán nhưng muốn tự thân vận động trước đã
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Chi Shunli0909 ơi, em đã phân loại chứng từ theo thứ tự thời gian như chị nói, hàng ngày đưa lên chứng từ ghi sổ thì phức tạp quá em để cuối tháng làm bảng chứng từ gốc cùng loại rồi ghi tổng hợp lên chứng từ ghi sổ luôn đc k chị, em phải mở mấy bảng chứng từ gốc cùng loại đây chị

Ðề: hach toan doan thu

moi nguoi oi giup dum to voi! to muon hoi la o cong ty to lam hang ban hang ngay thi cap nhap vao muc doanh thu ban hang roi nhung tien sua may la tien dich vi thi co tach rieng duoc khong? neu tach rieng thi co phai cho vao Tk nao? Giup dum to voi :udau: