Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

cá nhân xuất hoá đơn thông thường đòi thêm phí?

em muốn hỏi các bác là, em mua hàng ko phải của công ty mà của cá nhân, em hỏi hoá đơn thì họ bảo là có thể lấy hoá đơn thông thường( ko có thuế suất) mà vẫn phải mất 4,8 %, em muốn hỏi bản chất của hoá đơn thông thường so với hoá đơn đỏ và hoá đơn bán lẻ khác nhau như thế nào? và sao mất phí cao vậy trong khi chi đc tính vầo chi phí hợp lí chứ ko đc khấu trừ thuế?

Ðề: hoá đơn thông thường

Trích dẫn Gửi bởi COBENGOC_BN
    em muốn hỏi các bác là, em mua hàng ko phải của công ty mà của cá nhân, em hỏi hoá đơn thì họ bảo là có thể lấy hoá đơn thông thường( ko có thuế suất) mà vẫn phải mất 4,8 %, em muốn hỏi bản chất của hoá đơn thông thường so với hoá đơn đỏ và hoá đơn bán lẻ khác nhau như thế nào? và sao mất phí cao vậy trong khi chi đc tính vầo chi phí hợp lí chứ ko đc khấu trừ thuế?
    Hoá đơn bán lẻ chỉ là giấy tính tiền thôi bạn ạh, ko phải là hoá đơn chứng từ hợp lý, đôi khi ng` ta vẫn gọi hoá đơn bán hàng thông thương là hoá đơn bán lẻ nhưng như vậy dễ bị hiểu lầm với hoá đơn bán lẻ mua sẵn trong hiệu sách, siêu thị về ghi (ko do cục thuế ban hành).
    Hoá đơn bán hàng thông thường cũng là 1 loại hoá đơn đỏ nhưng ko biểu hiện thuế GTGT trên hoá đơn.
    Hoá đơn GTGT là hoá đơn đỏ có biểu hiện thuế GTGT trên hoá đơn.
    Cá nhân ko có mã số thuế thì ko thể xuất HĐ đỏ đc bạn ạh, nếu họ chỉ xuất hoá đơn bán lẻ thì ko đc thu thuế của bạn và hoá đơn này cũng ko đc tính là chi phí hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Hoá đơn bán lẻ chỉ là giấy tính tiền thôi bạn ạh, ko phải là hoá đơn chứng từ hợp lý, đôi khi ng` ta vẫn gọi hoá đơn bán hàng thông thương là hoá đơn bán lẻ nhưng như vậy dễ bị hiểu lầm với hoá đơn bán lẻ mua sẵn trong hiệu sách, siêu thị về ghi (ko do cục thuế ban hành).
    Hoá đơn bán hàng thông thường cũng là 1 loại hoá đơn đỏ nhưng ko biểu hiện thuế GTGT trên hoá đơn.
    Hoá đơn GTGT là hoá đơn đỏ có biểu hiện thuế GTGT trên hoá đơn.
    Cá nhân ko có mã số thuế thì ko thể xuất HĐ đỏ đc bạn ạh, nếu họ chỉ xuất hoá đơn bán lẻ thì ko đc thu thuế của bạn và hoá đơn này cũng ko đc tính là chi phí hợp lý.
    Khi mình mua hàng, mình phải nộp VAT rồi (cái này tính luôn trong giá bán). Nên khi mình yêu cầu xuất HĐ, họ thu thêm 4.8% (như bạn ấy nói), mình nghĩ đây chắc là hoa hồng đó.

Trích dẫn Gửi bởi COBENGOC_BN
    Hoá đơn bán hàng thông thường là mua trên cơ quan thuế khi khách hàng yêu cầu và được tính thuế theo khu vực khác nhau.

Hoá đơn bán hàng thông thường hay hoá đơn GTGT đều là hoá đơn đỏ chỉ khác nhau là phương pháp sử dụng khác nhau mà thôi.

Hoá đơn bán lẻ --------> chắc là hoá đơn nhỏ màu xanh có giá trị thấp

Hóa đơn thông thường là HĐ dành cho những mặt hảng không có thuế suất chỉ được hạch toán vào chi phí chứ không được khấu trừ thuế.
    Hóa đơn đỏ là HĐ dành cho những mặt hàng có thuế suất, được hạch tóan vào chi phí và được phép khấu trừ thuế.
    Còn HĐ lẽ là HĐ không được phép đưa vào chi phí do không hợp lệ vì theo quy định của BTC thì khi mua hàng từ 100.000đ trở lên bắt buộc phải xuất HĐ thông thường hoạc HĐ GTGT tùy theo mặt hàng mà có thuế suất cụ thể.
    Chào bạn.

về cơ bản mình cũng phân biệt đc những điểm đó rùi, nhưng mình chỉ muốn hỏi là tờ hoá đơn thông thường đó ko đc khấu trừ thuế nhưng phải đc coi là chi phí hợp lí chứ, đúng ko? sao bạn lại bảo là ko? cơ bản nó cũng tương đương hoá đơn đỏ nhưng chỉ khác là ko phải cty, và họ đóng thuế ko theo pp khấu trừ nên ko đc khấu trừ thôi. mình hiểu thế có đúng ko ?

Đúng rùi, HĐ thông thường thì được phép hạch toán vào chi phí.
    Hóa đơn thông thường cũng là một dạng của HĐ đỏ chỉ khác ở chỗ là HĐ thông thường thì không có thuế suất thôi. Bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi lamkim85
    Đúng rùi, HĐ thông thường thì được phép hạch toán vào chi phí.
    Hóa đơn thông thường cũng là một dạng của HĐ đỏ chỉ khác ở chỗ là HĐ thông thường thì không có thuế suất thôi. Bạn nhé!
    Không thể hiện dòng thuế suất trên hoá đơn, chứ không phải không thuế nhé chị ?