Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 35
    ðề: [lý thuyết kttc] các bác giúp em phân biệt !

1. 2 kái này kháx nhau, chiết khấu bán hàng là mình chiết khấu cho người mua, có thể là chiết khấu thươg mại hay chjết khấu thanh toán, chiết khấu mua hàng thì ngược lại.
    2. khj ghj nhận dt phảj ghj nhận gjá vốn đơn gjản vì để tạo ra doanh thu đó thì chi phí là bao nhjêu để từ đó xác định kqkd.
    3. bạn cần đọc giáo trình đi nhé, mấy kái này đơn gjản mà

Trích dẫn Gửi bởi huongly0710
    anh rất biết kích thích trí tò mò của người khác đó nhé. cố gắng suy nghĩ vậy. nhưng e muốn biết đáp án là có trường hợp đó hay k.
    bạn nào trên kia có nói gì đó về nguyên tắc phù hợp, về nguyên tắc này tôi cũng có nói ở nhiều nơi . câu hỏi lý thuyết trên nhằm minh họa cho nguyên lý này, nhưng cách đặt câu hỏi lại quá ngớ ngẩn .
    với câu hỏi của bạn , tôi sẽ trả lời rằng : có , và cũng vẫn được suy ra từ nguyên tắc phù hợp . có thể bạn sẽ rất thắc mắc : ông này có vấn đề gì sao ? vận dụng nguyên tắc phù hợp để nói rằng ghi nhận doanh thu mà không có giá vốn để ghi nhận ?

anh rất biết kích thích trí tò mò của người khác đó nhé. cố gắng suy nghĩ vậy. nhưng e muốn biết đáp án là có trường hợp đó hay k.
    hôm qua tôi có nói về vấn đề thu nhập phát sinh nhưng không có giá vốn đi kèm hay nói cách khác không có cp phát sinh để dn phản ánh, đồng thời tôi cũng nói vấn đề này được suy ra cũng từ nguyên tắc phù hợp. bạn đã ngẫm ra chưa ?

vậy có trường hợp nào k có giá vốn như anh pqhung091965 nói k a?
    công ty a là đại lý cho công ty b.
    ngày 1/2 công ty b giao cho công ty a 100 thùng hàng hóa với tổng giá bán 200.000.000đ (chưa thuế gtgt). giá vốn là 100.000.000đ, công ty a được hưởng hoa hồng đại lý 10% trên tổng giá thanh toán ( đã có thuế gtgt 10% hoa hồng).
    ngày 2/2 công ty a thông báo cho công ty b đã bán hết số hàng và đã chuyển đầy đủ tiền hàng cho công ty b bằng tiền gửi ngân hàng sau khi trừ đi hoa hồng đại lý. công ty a đã xuất hóa đơn hoa hồng đại lý được hưởng!

em định khoản hộ anh đối với bên nhận đại lý là công ty a để biết câu trả lời nhé

---------- post added at 08:37 ---------- previous post was at 08:32 ----------

anh có thể cho ví dụ trường hợp k có giá vốn k?
    có phải đó là trường hợp cung cấp dịch vụ, ví dụ như cắt tóc chẳng hạn. hì
    có rất nhiều trường hợp

do đặc thù cùa mỗi loại nên nó nhảy qua 641, 642 nên không có 632.

ở đây, mình không chỉ nói riêng cho giá vốn hay 641,642 mà là chi phí nói chung

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    nó giống như bán phế liệu của nvl thì không có giá vốn. vì giá vốn của nó đã tính trong chi phí mua nvl rồi, khi sx người ta cũng có định mức hao hụt rồi. cái phế liệu đó chính là phần hao hụt liên quan đến định mức.
    thanh lý tscđ đã khấu hao hết cũng vậy.
    không phải như thế đâu, mặc dù ta không thấy được giá vốn của nghiệp vụ này được ghi nhận ở đây, ngay tại thời điểm thanh lý tscđ , nhưng trong chừng mực nào đó cũng có thể cho là giá vốn của tscđ này đã được phản ánh từ trước thông qua bút toán tính khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    vậy ngoài bán phế liệu ra thì theo bạn còn trường hợp xuất bán nào là không có giá vốn? mình thì chưa nghĩ ra. hehe.
    bạn đừng có để cái từ giá vốn nó chi phối suy nghĩ của mình cũng như doanh thu, thu nhập có được đâu nhất thiết chỉ là xuất bán hãy nghĩ rộng ra là chi phí thì sẽ thấy ngay, còn có nhiều những nghiệp vụ kinh tế phát sinh doanh thu, thu nhập nhưng cp cần có để phản ánh thì dn không có.
    ngoài ra, ở đây tôi còn nói nó vẫn đáp ứng nguyên tắc phù hợp nữa .

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    bạn đừng có để cái từ giá vốn nó chi phối suy nghĩ của mình cũng như doanh thu, thu nhập có được đâu nhất thiết chỉ là xuất bán hãy nghĩ rộng ra là chi phí thì sẽ thấy ngay, còn có nhiều những nghiệp vụ kinh tế phát sinh doanh thu, thu nhập nhưng cp cần có để phản ánh thì dn không có.
    ngoài ra, ở đây tôi còn nói nó vẫn đáp ứng nguyên tắc phù hợp nữa .
    theo ngu ý của mình chả có cái nào mà liên quan đến xuất bán mà không có hạch toán giá vốn 632 ngoại trừ phế liệu và thanh lý tscđ. mình tô đậm chữ "xuất bán" có nghĩa là những doanh thu, thu nhập có được từ việc đem 1 vật, 1 sản phẩm, 1 loại ts, nvl nào đó đi bán. chứ còn nói về thu nhập chung chung thì có đầy. ví dụ như thu nhập (711) do người ta bồi thường hợp đồng, được cho, biếu, tặng thì ghi nhận doanh thu chứ làm gì có giá vốn.

p/s: mình thấy bạn nên lấy 1 vd thì mọi người dễ hiểu hơn. ( bạn thử lấy 1 vd nào mà ghi nhận 511 mà không ghi nhận 632 để mọi người cùng học hỏi)

đã làm kế toán và dc hoc qua truong lop roi
    dây la ly thuyet ban k nho thi doc lai sách
    k nên hỏi trong dien dan may cai cau hoi nay
    mat thoi gian lam

minhla ơi, ý của anh pqhung091965 k phải là ghi nhận 511 mà k ghi nhận 632 đâu.
    ý anh ấy là ghi nhận thu nhập mà k có chi phí để ghi nhận ấy. thu nhập ở đây k phải chỉ có 511 mà tất cả những gì được cho là thu nhập của dn và chi phí thì cũng phải chỉ là 632 mà là tất cả chi phí.
    và cái quan trọng hơn anh ấy muốn nhấn mạnh là: dù dn ghi nhận doanh thu, k có chi phí để ghi nhận nhưng nó vẫn là theo nguyên tắc phù hợp.

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    theo ngu ý của mình chả có cái nào mà liên quan đến xuất bán mà không có hạch toán giá vốn 632 ngoại trừ phế liệu và thanh lý tscđ. mình tô đậm chữ "xuất bán" có nghĩa là những doanh thu, thu nhập có được từ việc đem 1 vật, 1 sản phẩm, 1 loại ts, nvl nào đó đi bán. chứ còn nói về thu nhập chung chung thì có đầy. ví dụ như thu nhập (711) do người ta bồi thường hợp đồng, được cho, biếu, tặng thì ghi nhận doanh thu chứ làm gì có giá vốn.

p/s: mình thấy bạn nên lấy 1 vd thì mọi người dễ hiểu hơn. ( bạn thử lấy 1 vd nào mà ghi nhận 511 mà không ghi nhận 632 để mọi người cùng học hỏi)
    đúng như bạn đã nêu, khi xuất bán hàng ta ghi nhận dt,và ghi nhận gv hàng xuất bán nhưng khi nhận được doanh thu hay thu nhập khác từ những nghiệp vụ mà bạn đã nêu ở trên thì chỉ có phản ánh doanh thu và thu nhập khác chứ không có giá vốn hay chi phí tương ứng để mà phản ánh . như vậy ở đây có vi phạm nguyên tắc phù hợp hay không . tại đoạn 6 của chuẩn mực kế toán số 01 : chuẩn mực chung, về các nguyên tắc nguyên tắc kế toán cơ bản, nguyên tắc phù hợp được phát biểu :

06. việc ghi nhận doanh thu và chi phí phải phù hợp với nhau. khi ghi nhận một khoản doanh thu thì phải ghi nhận một khoản chi phí tương ứng có liên quan đến việc tạo ra doanh thu đó. chi phí tương ứng với doanh thu gồm chi phí của kỳ tạo ra doanh thu và chi phí của các kỳ trước hoặc chi phí phải trả nhưng liên quan đến doanh thu của kỳ đó

với việc ghi nhận thu nhập khác các khoản, thưởng doanh số, nhận tài sản cho, biếu, tặng... hay ghi nhận doanh thu hoạt động tài chính cho các khoản : lãi tiền gửi, chiết khấu thanh toán ,... ta không thể xác định hay tính được chi phí tương ứng để phản ánh , thì bằng nguyên tắc phù hợp ta sẽ lý giải như thế nào đây.
    và rõ ràng là các nghiệp vụ kinh tế kiểu này phát sinh hàng ngày trong thực tế kế toán cũng như trong lý thuyết nên ta không thể nói nó vi phạm hay việc ghi chép các nvkt này vi phạm ngtắc phù hợp được.

---------- post added at 02:34 ---------- previous post was at 02:31 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hanoi_2504
    đã làm kế toán và dc hoc qua truong lop roi
    dây la ly thuyet ban k nho thi doc lai sách
    k nên hỏi trong dien dan may cai cau hoi nay
    mat thoi gian lam
    không nên nói như vậy, có nhiều vấn đề chúng ta không thể nào tìm được trong sách vở , trong các giáo trình đâu, mà phải ra thực tế mới tìm thấy được.

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối