Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Có phải đóng thuế tncn trong TH này ko?

Cty mình là cty cp 100% vốn của tư nhân. Vốn điều lệ 5tỷ trong đó có 4 thành viên tham gia góp vốn. Hiện tại 2 thành viên ngoài không muốn tham gia và muốn bán lại số cổ phiếu của mình trong cty. 2 thành viên này chỉ góp vốn 500tr và hiận nay có 2 nv cty muốn mua lại. Th này có phải đóng loại thuế nào hay không?và nếu đóng thf ai là người đóng và đóng ntn?

Trường hợp của bạn là cổ đông của công ty muốn chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông khác, theo điều 3 luật thuế thu nhập cá nhân và nghị định 100/2008 thì thu nhập từ chuyển nhượng vốn bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng phần vốn trong các tổ chức kinh tế, thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, thu nhập từ chuyển nhượng vốn dưới các hình thức khác là những khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân.
    Thu nhập chuyển nhượng vốn là khoản tiền lãi nhận được khi chuyển nhượng phần vốn góp của cá nhân trong công ty cổ phần, các loại hình công ty khác và các tổ chức kinh tế xã hội, hợp tác xã. Nếu hai cổ đông chuyển nhượng phần vốn góp trên mà có lãi thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân trên số tiền lãi thu được.

Ðề: Re: Có phải đóng thuế tncn trong TH này ko?

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    Trường hợp của bạn là cổ đông của công ty muốn chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông khác, theo điều 3 luật thuế thu nhập cá nhân và nghị định 100/2008 thì thu nhập từ chuyển nhượng vốn bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng phần vốn trong các tổ chức kinh tế, thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, thu nhập từ chuyển nhượng vốn dưới các hình thức khác là những khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân.
    Thu nhập chuyển nhượng vốn là khoản tiền lãi nhận được khi chuyển nhượng phần vốn góp của cá nhân trong công ty cổ phần, các loại hình công ty khác và các tổ chức kinh tế xã hội, hợp tác xã. Nếu hai cổ đông chuyển nhượng phần vốn góp trên mà có lãi thì phải chịu thuế thu nhập cá nhân trên số tiền lãi thu được.
    TH của mình là, 2 cá nhân trên muốn nhượng lại cổ phần của mình cho 2 thành viên khác trong cty và chuyển nhượng nguyên giá trị so với giá trị ban đầu chứ không có lãi.
    Thế nên TH của mình ko phải đóng thuế bạn nhỉ?
    Chỉ cần làm thủ tục thay đổi chứng nhận đký kdoanh và báo lại với cơ quan thuế thôi nhỉ.